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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA AFYA, MAENDELEO YA JAMII, JINSIA, WAZEE NA WATOTO 

 

                     

 

 
TAMKO LA SIKU YA MAADHIMISHO YA SIKU YA HEDHI SALAMA DUNIANI 
LILILOTOLEWA NA MHE. DKT. DOROTHY O. GWAJIMA (MB), WAZIRI WA 

AFYA, MAENDELEO YA JAMII, JINSIA, WAZEE NA WATOTO, 
ITAKAYOFANYIKA DODOMA, TAREHE 24 MEI, 2021. 

 

Ndugu Wanahabari, 

Namshukuru mwenyezi Mungu kutukutanisha hapa kuzungumzia suala  

muhimu la Hedhi Salama. Napenda kuchukua fursa hii pia kuwapongeza 

Wanahabari wote kwa ushirikiano wenu kwenye kutekeleza Ilani ya Chama 

Mapinduzi chini ya Uongozi wa Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais wa 

Awamu ya Sita wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Pia, 

ninawashukuru kwa kuendelea kushirikiana na jamii nyingine duniani 

kueneza ujumbe wa Maadhimisho ya Siku ya Hedhi Salama.  

 

Ndugu Wanahabari, 

Maadhimisho haya yalianza kufanyika kwa mara ya kwanza mwaka 2013 

ambapo yaliasisiwa na Asasi isiyo ya Kiserikali ya Kijerumani iitwayo WASH 

United Organization. Baada ya hapo kumekuwa na mwamko mkubwa 

kwenye Mataifa mengi Duniani wa kuyatambua maadhimisho haya ambayo 

kilele chake ni tarehe 28 Mei ya kila mwaka. Aidha, katika kuadhimisha siku 

hii, kwa ujumla Duniani kunakuwa na jukwaa linalojumuisha wadau 

mbalimbali pamoja na vyombo vya habari ili kutoa sauti za pamoja juu ya 

hedhi salama kwa wasichana pamoja na wanawake wote.  
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Ndugu Wanahabari, 

Mwaka jana (2020) kutokana na kuibuka kwa janga la COVID-19, 

maadhimisho haya hayakuweza kufanyika kwa kukutana. Hata hivyo, jumuia 

ya Kimataifa iliendelea kufahamishana, kuelimishana na kukumbushana juu 

ya jambo hili muhimu kwa njia ya mtandao. Lengo kuu ni kueleza Dunia na 

Umma wa Tanzania kuwa hedhi sio ugonjwa wala laana bali ni hali ya 

kawaida na Baraka ya uumbaji wa Mwenyezi Mungu inayomtokea msichana 

mara baada ya kuvunja ungo kama ishara ya mabadiliko kwenye mfumo wa 

maumbile yake ya uzazi. Tafiti zinaonesha kuwa, kila siku wanawake zaidi 

ya milioni 12 wenye umri kati ya miaka 15 hadi 49 wanakuwa kwenye Hedhi 

duniani. 

 

Ndugu Wanahabari, 

Napenda kuchukua fursa hii kuelimisha jamii kwa ufupi kuhusu dhana ya 

hedhi salama. Maana ya Hedhi Salama ni kwamba 

msichana/mwanamke  anapokuwa katika siku zake anatakiwa kuwa katika 

mazingira salama na  kwamba anapata huduma zote muhimu ikiwemo 

miundombinu ya vyoo vyenye usiri, maji safi, taulo za kike au vifaa salama 

vya kujisitiri na utupaji salama wa vifaa/taulo za kike zilizotumika. Hivyo, 

hedhi isiyo salama inaweza kuchangiwa na miundombinu duni ya vyoo, 

kukosekana kwa maji safi na salama, matumizi ya vifaa vya hedhi visivyo 

salama na utupaji ovyo wa vifaa vilivyotumika. Vilevile, Hedhi isiyo salama 

inachangiwa na mambo mbalimbali yakiwemo mitazamo ya imani pamoja na 

uelewa mdogo wa jamii kwenye suala zima la Afya ya hedhi.  

 

Ndugu Wanahabari, 

Kwa muktadha huu, Hedhi isiyo salama ina athari mbalimbali za kiafya 

ambazo ni pamoja na kupata magonjwa kama maambukizi katika mfumo wa 

mkojo yanayoweza kusambaa zaidi na kupelekea maambukizi kwenye mji 

wa uzazi na hadi kufikia ugumba. Vilevile, ukiacha athari za kiafya, hedhi 

isiyo salama inaweza kuathiri maendeleo ya mwanamke katika nyanja zote 

ikiwemo elimu, uchumi, n.k. Hivyo, kutokana na ukweli huu, ni matumaini 



Page 3 of 6 

 

yangu kuwa siku ya leo itatumika vyema kufikisha ujumbe kuhusu 

hedhi kwa ujumla, hedhi salama na wajibu wa kila mmoja na kila Sekta 

katika kuhakikisha tunaungana kwa pamoja kuimarisha afya ya hedhi 

kwa mabinti zetu na wanawake kwa ujumla ili wasikwame katika 

kushiriki kwenye maendeleo ya familia na taifa kwa ujumla. 

 

Ndugu Wanahabari, 

Matokeo ya utafiti uliofanywa na Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Magonjwa ya 

Binadamu (NIMR) pamoja na OR -TAMISEMI kwa kushirikiana na Wadau 

wa Hedhi Salama mwaka 2019, yanaonesha Nchi yetu imepiga hatua kubwa 

katika maendeleo ya ajenda ya afya ya hedhi. Hata hivyo, changamoto ni 

nyingi katika ngazi ya jamii hususan kuwa na uelewa mdogo wa jamii juu ya 

hedhi salama. Kwa mfano ni asilimia 28 tu ya wasichana ndiyo wenye 

uelewa thabiti juu ya hedhi salama. Aidha, ilionekana kuwa wasichana wengi 

huwa wanapata changamoto ya kumudu gharama za taulo za kike, kupata 

maji salama na vyoo bora. Hivyo, jamii bado inatakiwa kupiga hatua 

kubwa ya kuendelea kutoa elimu shuleni, katika jamii na pia nyumbani 

ikiwemo kuwashirikisha akina Baba kutambua umuhimu wa hedhi 

salama kwa ujumla wake.  

 

Ndugu Wanahabari, 

Takwimu pia zinaonesha kuwa maeneo mengi hapa Nchini jamii inakosa 

uelewa wa umuhimu wa hedhi salama. Maeneo yaliyofanyiwa utafiti na 

kuonesha ukosefu wa uelewa wa hedhi salama ni pamoja na Halmashauri 

za Namtumbo, Muleba, Mbeya, Igunga, Temeke, Karatu, Tandahimba, 

Rorya, Kusini Unguja na Kaskazini Pemba ambayo jamii yake ilionekana 

inauwelewa mdogo juu ya suala la hedhi salama. Hii ina maana kuwa katika 

mipango yetu, Serikali na Wadau tunatakiwa kuangalia maeneo haya 

ambayo bado yako nyuma katika kuzingatia suala hili. Vinginevyo, mabinti 

zetu na wanawake walioko maeneo haya watakuwa nyuma kwa maendeleo 

kutokana na kukabiliwa na changamoto ya hedhi isiyo salama. 
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Ndugu Wanahabari, 

Vile vile, napenda kuzungumzia kikwazo cha imani katika kufikia malengo 

ya hedhi salama. Baadhi ya jamii wana imani potofu kiasi cha kuwa na 

unyanyapaa na hivyo kuwa ni ngumu kuweka mipango ya maendeleo ya 

kuboresha usafi na hedhi salama hapa Nchini. Jamii nyingi zinahusisha 

hedhi na uchafu au najisi  katika masuala ya dini. Aidha, imeripotiwa kuwa, 

katika baadhi ya maeneo, wasichana au wanawake wanapokuwa kwenye 

hedhi hawaruhusiwi kugusa vyanzo vya maji, kupika au kuingia jikoni, 

kuosha vyombo, kugusa mimea au kupita katika mashamba na hawatakiwi 

kushiriki shughuli za Dini. Hali kadhalika, maumivu ya tumbo wakati wa hedhi 

huhisiwa kuwa msichana au mwanamke ametoa mimba au amejamiana na 

mume wa mtu mwingine  au anadanganya/anajisingizia.  

 

Ndugu Wanahabari, 

Kutokana na hali na mila potofu nilizoongelea hapo juu ni wakati muafaka 

sasa jamii kuachana na imani hizo na kukubali kuwa suala la hedhi ni 

sehemu ya maisha ya kawaida kabisa ya msichana au mwanamke na ni 

jambo la baraka za Kimungu katika kuweka mfumo wa kuendeleza vizazi. 

Hivyo, napenda kusisitiza kuwa, tutumie maadhimisho ya mwaka huu  

kuhamasisha na kuwakumbusha Watanzania, Viongozi mbalimbali wa 

Serikali na Mashirika yasiyo ya Kiserikali, Wanahabari pamoja na  jamii kwa 

ujumla kutambua kuwa hedhi salama ni afya na ni Baraka za uumbaji wa 

Mungu mwenyewe.  

Nimechukua hatua ya kuvunja ukimya nawe chukua hatua hii ili kwa pamoja 

tuungane kuelimisha na kuhamasisha jamii kuachana na mila na desturi 

potofu kuhusu hedhi na kuhakikisha wanaungana kuratibu upatikanaji wa 

huduma na vifaa vya kujihifadhi hasa taulo za kike sehemu zote kwa 

makundi yote na hata kuwa na bei elekezi katika bidhaa hii.  
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Ndugu Wanahabari, 

Maadhimisho ya Siku ya Hedhi Salama mwaka huu yanaongozwa na kauli 

mbiu isemayo ‘Ni wakati wa kuchukua hatua ili kuhakikisha vifaa vya 

kujisitiri/taulo za hedhi zinapatikana kwa urahisi na bei nafuu kwa 

msichana/mwanamke’ (It’s time to take action). Kauli mbiu hii, imekuja 

wakati muafaka ambapo uwezeshwaji utapelekea kuleta maendeleo na utu 

kwa msichana na mwanamke. Wakati huu ambao wasichana wengi kuanzia 

Shule za Msingi, Sekondari na Vyuo pamoja na wale waliopo majumbani 

wanahitaji upatikanaji wa mahitaji muhimu bila kuwa na kikwazo. Ni wajibu 

wetu sote kuhakikisha upatikanaji wa taarifa, elimu, vifaa/taulo za kike, dawa 

za kupunguza maumivu kama vidonge vya mefenamic acid na mazingira 

wezeshi ya kujisitiri wakati wa hedhi. Aidha, tutaratibu vidonge hivi 

vipatikane kwenye shule zote waliko mabinti zetu. 

 

Ndugu Wanahabari, 

Kutokana na ongezeko la mahitaji haya ya matumizi ya Taulo za kike, natoa 

wito kwa watengenezaji, wauzaji na wasambazaji wa vifaa/taulo za kike, 

kuuza kwa bei nafuu ili kumuwezesha kila mwanamke/msichana kupata 

bidhaa hizi kwa urahisi huku wakizingatia ubora. Aidha, tutaratibu ajenda ya 

bei elekezi ya vifaa hivi bila kuathiri ubora. Hitaji hili la kuangalia bei za 

bidhaa hizi ni muhimu hasa tukizingatia kwamba kwenye utafiti wa Taasisi 

ya Utafiti wa Magonjwa ya Binadamu (NIMR) nilioutaja hapo awali 

imebainika kuwa asilimia 60 ya wasichana walionekana kutomudu gharama 

za taulo za kike. Pia, ninawasihi watengenezaji kuweka “package” ya 

wanafunzi ili kuwapa urahisi na unafuu katika bidhaa hizi muhimu.  

Pamoja na uratibu wa bei za vifaa hivi, tutaendelea kuhamasisha ujenzi wa 

viwanda vya ndani ili kuendelea kulinda bei pamoja na kujihakikishia 

usalama zaidi wa vifaa hivi siku zote. Hivyo, tutakuwa na ufuatiliaji wa 

kuratibu wadau katika eneo hili tukienda na falsafa ya Uchumi wa Viwanda. 
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Ndugu Wanahabari, 

Nitumie fursa hii kuwashukuru sana wadau wetu kupitia mtandao wa wadau 

wa Hedhi Salama (Menstrual Health and Hygiene (MHH) Coalition) 

wakiwemo Mashirika ya Kimataifa na ya Kiraia (WB, AMREF, UNICEF, 

UNFPA, WSSCC, Water Aid, World vision, TAWASANET, AFYA PLUS, 

DORICAS) na Wanachama wake, Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, 

na OR-TAMISEMI, Wanahabari, wenye viwanda vya kutengeza pedi/taulo 

za hedhi, wasambazaji, wahamasishaji na watumiaji. Sote tuendelee 

kuhamasisha upatikanaji wa vifaa vya hedhi salama ndani ya nchi na kwa 

sababu hiyo vipatikane kwa unafuu na ubora unaotakiwa ili kila mhitaji kwa 

makundi yote aweze kutumia.  

 

Ndugu Wanahabari, 

Wizara itaendelea kutoa elimu ya hedhi salama kwa jamii kwa lengo la 

kuhamasisha, kuvunja ukimya na kuachana na mila/desturi potofu kuhusu 

hedhi. Aidha, tutahakikisha kuwa Sera yetu ya Afya inaliweka jambo la hedhi 

salama kuwa moja ya vipaumbele ili kutunza heshima na utu wa mwanamke 

na kumpa nafasi ya kuleta maendeleo katika jamii.  Napenda kutoa wito kwa 

Watanzania wote kuchukua hatua kuachana na mila, desturi na imani potofu 

juu ya masuala ya hedhi ili kuweza kuwasaidia wanawake na wasichana 

kuondokana na kunyanyapaliwa na kutengwa kutokana na hali ambayo 

Mwenyezi Mungu amewaumba nayo ili kuendeleza kizazi.  

Asanteni kwa kunisikilza. 

 

Imetolewa na:   

 

Dkt. Dorothy O. Gwajima (Mb) 
WAZIRI WA AFYA, MAENDELEO YA JAMII, 

JINSIA, WAZEE NA WATOTO 
24 Mei, 2021 


