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Wauguzi na Wakunga tumieni
utaalamu wenu kwa Ustawi wa Taifa

Miongoni mwa kada muhimu katika sekta ya afya ni hii ya
wauguzi na wakunga ambayo kwa sehemu kubwa watoa huduma
wake huwa karibu zaidi na jamii (wagonjwa) na ndio mtu wa
kwanza kwa wagonjwa wanapofika kwenye vituo vya kutolea
huduma za afya.

[li kufikia malengo na matumaini ya wateja kada hii ni lazima
isimamie na kutoa huduma kwa kuzingatia miongozo iliyopo kwa
weledi mkubwa na kwa kutumia utaalamu wao
ipasavyo kwa ajili ya ustawi wa Taifa letu.

Wau%(uzi na wakunga ndio watendaji
wakuu katika vituo vya afya kwenye
ngazi ya I|'(amii hadi Taifa hivyo
kuwajibika na utawala bora utaboresha
uten(iaji pia kuhakikisha kufikia
malengo mbalimbali waliyojiwekea
katika ngazi zote.

Viongozi wanatakiwa kuwa wabunifu,
wachapa kazi, wenye nidhamu na mfano
bora wa kuigwa katika utekelezaji
wa majukumu yenu,kwahiyo ni
lazima msimamie utoaji wa
huduma uliyo mzuri na
wenye heshima na
utu.

Aidha,
nawakumbusha
kuwa katika
huduma za Uuguzi

na Ukunga ni ubinadamu zaidi na hivyo kuvaa viatu vya wagonjwa
wenu.Hakuna aliyegongwa muhuri wa kuugua au kuwa mgonjwa
akalazwa, “sisi sote ni wagonjwa watarajiwa kwa hiyo kama
ambavyo sisi tungeﬂenda kuuguzwa vizuri, kujibiwa kwa kauli
nzuri basi tuhakikishe tunasimamia maadaili ya kazi".

Serikali inawahakikishia itaendelea kufanya kazi ﬁamoja na
waauguzi kwa kutoa miongozo thabiti na kuhakikisha upatikanaji
wa nyenzo muhimu katika hospitali na vituo vya kutolea huduma
ya afya na kuboresha mazingira ya kazi yaliyo bora na salama.

Hivi karibuni kumekuwa na malalamko mbalimbali ya
kiutendaji na kitaaluma kutoka kwa wateja wanaofika kupata
huduma za kiafya na hivyo kuleta taswira mbaya kwa taaluma
yenu na kuonyesha hakuna usimamizi mzuri wa utoaji huduma

"\ za uuguzi na ukunga.

Tungependa wateja wetu watoe sifa badala ya malalamiko
hivyo mnaraswa kuwa na mipan?o ya kuondokana na malalamiko
kwani taaluma yenu ni zaidi taaluma.

Kuhusu suala ya rushwa mnatakiwa kuwa
mstari wa mbele kupambana na rushwa
na kuhakikisha inatokomezwa katika
maeneo yenu ya kazi kwani rushwa
imekuwa ikilalamikiwa na kuripotiwa
katika kada ya afya nchini.

PROF. MABULA D. MCHEMBE
KATIBU MKUU-AFYA

#tumeboreshaafya

www.moh.go.tz izara ya Afya Tanzania wizara_afyatz wizaraafyatz wizara_afyatz afyablog.moh.go.tz
TUMEKUSOGEZA KARIBU h.g Wizara ya Afya T i } fy i fy (s3) wi. fy fyablog.moh.g




WIZARA YA AFYA
JARIDA LA MTANDAONI
SEPTEMBA-DESEMBA 2020

HABARI

NA EMMANUEL MALEGI-MOROGORO

Shule zote nchini zimepigwa
marufuku kuwapa wanafunzi
(wasichana balehe) dawa

aina ya Folic Acid badala yake
zimesisitizwa kuhakikisha
zinawajengea uwezo wa kulima
maboga na mbogamboga katika
bustani zao.

Agizo hilo lilitolewa na
Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Ummy Mwalimu alipokuwa
akihitimisha kilele cha Maonesho
ya Nanenane Kanda ya Mashariki
inayojumuisha Mikoa ya Dar
Es Salaam, Pwani, Tanga na
Morogoro ambayo yalifanyika
Mkoani Morogoro.

Waziri Ummy alisema ni
marufuku kuwapa wanafunzi na
wasichana balehe vidonge hivyo
na kwamba fedha zinazotolewa
kwa ajili ya kununua dawa hizo
zitumike kuanzisha bustani
shuleni ili kuzalisha vyakula
vinavyotoa madini hayo.

“Mbali na kuanzishwa kwa
bustani shuleni lakini pia fedha

hizo zinaweza kupelekwa kwa
vijana ili waanzishe miradi ya
bustani za mboga kwa ajili ya
kuzalisha mazao yanayozalisha
asidi hiyo yakiwemo maboga,
matunda na hata karoti badala ya
kutoa vidonge kwa wanafunzi,"
alisema Ummy.

Pamoja na hayo, Waziri Ummy
alisema utafiti wa Shirika la Afya
Duniani (WHO) unaonesha kila
mtu anatakiwa kunywa nusu lita
ya maziwa sawa na lita 180 kwa
mwaka, lakini kwa sasa kila mtu
anakunywa lita 40 kwa mwaka
sawa na vijiko 10 vya chai kwa
siku.

Akizungumzia hali ya udumavu
kwa watoto chini ya miaka mitano
nchini, alisema umepungua
kutoka asilimia 34.4 mwaka 2014
hadi asilimia 31.8 mwaka 2018
licha ya kuwa jitihada zinatakiwa
kuendelea kuchukuliwa.

Aidha, aliupongeza Mkoa wa
Morogoro kwa kuwa mwenyeji
wa maonesho hayo ambayo
yamekuwa chachu ya ukuaji wa
kilimo, uvuvi na ufugaji pamoja
na ujasiriamali nchini.

Marufuku wanafunzi kupewa vidonge
vya ‘folicacid’ shuleni - Waziri Ummy

Aliwataka waratibu wake
kutoishia hapo na badala yake

kwa ajili ya kuendeleza sekta
hiyo muhimu ambayo kwa kiasi
kikubwa inachangia pato la taifa.

NHIF wezesheni wananchi wengi zaidi kujiunga na huduma- Serikali

NA ENGLIBERT KAYOMBO, MOROGORO

Menejimenti ya Mfuko wa Taifa wa Bima
ya Afya (NHIF), imeagizwa kubuni na
kutekeleza mikakati ya kuwawezesha
wananchi wengi zaidi kujiunga na
kunufaika na Mfuko huo ili kufikia
adhma ya Serikali ya Afya Bora kwa wote
(UHC).

Wakati huo huo, Serikali imezionya
hospitali zote nchini kuacha mara moja
kufanya udanganyifu katika madai

ya malipo yatokanayo na huduma
wanazozitoa kwa wanachama wa NHIF.
Yalielezwa hayo na Naibu Waziri
wa Afya Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, Dkt. Godwin Mollel
alipozungumza na Menejimenti ya NHIF
na waandishi wa habari mjini Morogoro
kuhusiana na uboreshaji wa huduma za
NHIF kwa wanachama na wananchi kwa
ujumla.
"Nawapongeza mmeweka utaratibu
wa kila mwananchi kuweza kujiunga

lakini ongezeni jitihada katika
kuwafikia wananchi kule waliko ili
waweze kujiunga, wawe na uhakika wa
kupata huduma za matibabu, Serikali
itaendelea kuulea Mfuko huu ili
uimarike na kuendelea kupanua wigo
na ubora wa huduma kwa wananchi
wote, hivyo natoa onyo kwa vituo
vinavyojihusisha na udhanganyifu
wowote,” alisema Dkt. Mollel.

Alisema kuwa Serikali imeendelea
kuweka mikakati mbalimbali ya
kuboresha upatikanaji wa huduma
bora za afya kwa wananchi ikiwamo
kuongeza bajeti ya dawa kutoka
bilioni 30 mwaka 2015 hadi kufikia
bilioni 270.

"Tumeona uboreshaji wa
miundombinu ya huduma za hospitali
ikiwemo ujenzi wa zahanati, vituo vya
afya, hospitali za wilaya na hospitali
za rufaa za mkoa, kuongeza madaktari
katika vituo vya kutolea huduma za
afya ngazi za chini na kuongeza vifaa
tiba na vitendanishi ili kuwezesha
wananchi wengi kupata huduma
karibu na maeneo wanayoishi, haya ni
mafanikio makubwa" alisema Naibu
Waziri.

Alisema kwa kutambua umuhimu
wa Bima ya Afya kwa Wananchi na

huduma zitolewazo na Bohari Kuu ya
Dawa (MSD), Serikali kupitia Wizara
ya Afya, imekutana na Viongozi
waandamizi wa NHIF na MSD kwa
lengo la kupanga mikakati ya
utatuzi wa changamoto mbalimbali
zinazojitokeza katika utekelezaji wa
majukumu ya Taasisi hizo.

Kutokana na kikao hicho, Serikali
imefanya maboresho katika orodha ya
Taifa ya Dawa muhimu kwa kuongeza
aina ya dawa 71 ambazo hazikuwepo
awali ambapo NHIF tayari umeongeza
dawa hizo katika kitita chake cha mafao
kitolewacho kwa wanufaika wake.

"Tumeielekeza NHIF kuwasilisha
maboresho ya kitita cha huduma
zitolewazo kwa wanachama kwa ajili ya
maamuzi na kuanza kutumika, kufanya
mapitio ya utaratibu wa mikopo
itolewayo kwa watoa huduma ikiwemo
ya dawa, ukarabati wa vituo, vifaa tiba
na vitendanishi ili kuongeza tija na
kupunguza gharama," alisema.

Katika kikao hicho, Naibu Waziri
huyo aliongozana na Mganga Mkuu
wa Serikali Prof. Abel Makubi na
Mkurugenzi Mkuu wa MSD,

Brig. Jen. Dkt. Gabriel Sauli
Mhidize.

K s
¥ )

www.moh.go.tz izara ya Afya Tanzania wizara_afyatz wizaraafyatz wizara_afyatz afyablog.moh.go.tz
SOGEZA KARIBU h.g Wizara ya Afya T: i ] fy. } fy. (s3) wi. fy. fyablog.moh.g




WIZARA YA AFYA
" JARIDA LA MTANDAONI
SEPTEMBA-DESEMBA 2020

HABARI

|5

Serikali kusaini Hati ya Sh. Bilioni 125.69
kuimarisha huduma za afya ngazi ya msingi

NA CATHERINE SUNGURA,WAMJW-
DODOMA

Serikali kupitia Wizara ya Afya,
Maendelo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto kwa kushirikiana

na Wadau wa Maendeleo
wanaochangia sekta ya afya kupitia
Mfuko wa Afya wa Pamoja (Health
Basket Fund) imeridhia kuweka
saini Hati ya Shilingi Bilioni 125.69
kwa ajili ya kuimarisha huduma za
afya katika ngazi ya msingi nchini.

Akiongea wakati wa kuidhinisha
makubaliano hayo, Katibu Mkuu
wa Wizara hiyo Prof. Mabula
Mchembe alisema lengo kuu la
Mfuko huo tangu ulipoanzishwa
mwaka 1999 ni kuimarisha huduma
za afya katika ngazi ya msingi
(halmashauri) zote nchini.

Alisema katika utekelezaji wa
bajeti ya mwaka 2020/21 Wadau
nane (8) watachangia jumla ya USD
53.84 sawa na Shilingi bilioni
125.69 kwa kipaumbele cha
kuimarisha huduma za afya katika
vituo vya afya kwenye halmashauri
zote 184 nchini.

“Shilingi
bilioni 105.32 zitatumika kwa ajili
ya kuimarisha utoaji wa huduma za
afya katika vituo vya afya vipatavyo
5,533 kwenye halmashauri zote
184 ikiwa ni pamoja na ununuzi
wa dawa, vifaa na vifaa tiba,
uendeshaji wa vituo, ukarabati
mdogo na huduma za chanjo na
vikoba.

“Fedha hizo zitapelekwa

moja kwa moja vituoni kwa
utaratibu wa 'Direct Health
Facility financing," afafanua Prof.
Mchembe.

Aidha, Prof Mchembe alisema
Shilingi bilioni 4.29 zitatumika
kuziwezesha Timu za Afya za
Mikoa 26 kufanya ufuatiliaji
na usimamizi shirikishi katika
halmashauri zote nchini na Shilingi
bilioni 2.09 zitawezesha Ofisi ya
Rais - TAMISEMI kusimamia na
kutoa msaada wa kitalaam katika
halmashauri na mikoa yote nchini.

Aliongeza kuwa Shilingi
bilioni 5.13 zitawezesha Wizara ya
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto kutekeleza
masuala ya sera, mikakati na
miongozo kwa ajili ya kuhakikisha
huduma za afya zinatolewa
kwa kiwango na ubora stahiki
na Shilingi bilioni 8.86 zitakuwa
kwa ajili ya kutekeleza maeneo
mengine ya kipaumbele katika
sekta.

"Vipaumbele tulivyoidhinisha na
kamati ni pamoja na kutoa mafunzo
kwa wataalam 620 wa dawa za
usingizi, kununua machine za
kisasa za kutolea dawa za usingizi
katika vituo vya afya ngazi ya
halmashauri na kufanya ukarabati
mkubwa katika vyuo vinne vya
kutolea mafunzo ya watalaam wa
afya,” alisema.

Prof. Mchembe alitaja maeneo
mengine ya kipaumbele
yaliyoidhinishwa na Kamati Kuu ya
Mfuko huo ni kuhuisha Mkataba wa

Makubaliano (MOU) baina ya pande
zote mbili kwa kipindi cha 2021 -
2026, kununua mashine za kutolea
dawa za usingizi katika vituo vya
kutolea huduma za afya pamoja
na kuvijengea uwezo vituo vya
afya katika kusimamia na kutumia
fedha kwa kuzingatia miongozo na
taratibu mbalimbali.

Maazimio ya uwekaji saini Hati
hiyo yamefanyika kwenye ofisi
ya Wizara ya Afya, Maendeleo ya

Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto
iliyoko mji wa Serikali Mtumba.

Hafla hiyo imehudhuriwa na
watalaam wa Wizara hiyo na
wengine kutoka Wizara ya Fedha na
Mipango, OR - TAMISEMI, Bohari
ya Dawa na Wadau wa Maendeleo
wanaochangia Mfuko huo kutoka
Canada, Denmark, KOICA, Ireland,
Switzerland UNICEF, UNFPA na
Benki ya Dunia ambao wameshiriki
kwa njia ya ‘video conference’.

NA EMMANUEL MALEGI-DODOMA

Mkurugenzi wa huduma za
Uuguzi na Ukunga kutoka Wizara
ya Afya, Maendeleo ya Jamii,

Jinsia, Wazee na Watoto, Bi. Ziada

Sellah, aliwatembelea Hospitali
ya Rufaa ya Mkoa wa Dodoma
ili kujionea hali ya utoaji wa
huduma za afya pamoja kuona
mazingira ya kazi hususani kwa
wauguzi wa hospitali hiyo.
Mkurugenzi huyo licha ya
kutembelea maeneo mbalimbali

ya hospitali hiyo pia alizungumza
na kusikiliza kero zinazowakabili

wauguzi hao ikiwemo
kutopandishwa madaraja kwa
wakati, upungufu wa vitendea
kazi kama kuwepo kwa mashuka
machache ambayo hayakidhi
idadi ya vitanda vilivyopo
nakadhalika.

Pamoja na kuahidi
kushughulikia kero hizo, Bi.
Ziada aliwasisitiza wauguzi
hao kuzingatia maadili wakiwa
maeneo ya kazi na kuwataka
kujiendeleza kimasomo ikiwa ni
pamoja na kufanya tafiti ndogo
ndogo zitakazowasaidia kufanya
vyema katika taaluma yao.
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Hatuna uhaba wa chanjo nchini - Dkt. Subi

NA CATHERINE SUNGURA - DODOMA

Serikali kupitia Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto imesema haina upungufu
wa chanjo ya aina yeyote na
kuwataka wazazi/walezi kuwapeleka
watoto wao kuwapatia chanjo
kulingana na ratiba zao, kwenye
vituo vya kutolea huduma za afya.

Mkurugenzi wa Kinga wa Wizara,
Dkt. Leonard Subi alisema hayo
wakati alipotembelea ghala ya
kuhifadhia chanjo iliyopo hospitali
ya Rufaa ya Mkoa wa Dodoma
kukagua hali ya chanjo katika mkoa
huo.

Dkt. Subi alisema chanjo zote
aina tisa ambazo zinakinga dhidi ya
magonjwa kumi na tatu zipo kwenye
ghala hilo.

“Tulikua na upungufu wa aina
mbili za chanjo nchini kati ya tisa
ambazo tumekuwa tukizitoa lakini,
sasa hivi chanjo zote zipo, kwani
zimeshawasili na usambazaji
unaendelea,” alisisitiza Dtk. Subi.

Hata hivyo Dkt. Subi alifafanua
upungufu huo wa chanjo ulitokea
baada ya Dunia kukumbwa na janga
la mlipuko wa ugonjwa wa homa

kali ya mapafu (COVID-19) ambapo
anga zote zilifungwa, utaratibu ni
kwamba chanjo husafirishwa kwa
mnyororo baridi, kwa hiyo huitaji
usafiri wa anga.

“Chanjo sasa zimeanza kuingia
nchini, hadi sasa mikoa 13 chanjo
hizi zimeshapokelewa kati ya mikoa
26 na mikoa mingine kumi na
tatu ya Tanzania Bara usambazaji
unaendelea kupitia Bohari ya Dawa
(MSD)," alisema.

"Waganga Wakuu wa Mikoa
na Halmashauri wote nchini
hakikisheni chanjo hizo mnazipeleka
kwenye vituo vyetu vya kutolea
huduma za afya na muwajulishe
wananchi kwamba chanjo zipo na
zinapatikana bila malipo yeyote,
wazazi na walezi pelekeni watoto
wenu kupata chanjo katika mikoa
yenu," alisisitiza Dkt. Subi.

Aidha, aliweka bayana kwamba
chanjo zilizopungua kwa mwezi
mmoja na nusu ni chanjo ya Polio na
Surua-Rubella hali iliyosababishwa
na mlipuko wa Covid-19 Duniani,
huku akisisitiza Serikali imekua
ikinunua chanjo hizo kutoka nchi za
Ulaya na Asia.

Aliongeza "Serikali inaendelea

kutoa fedha za chanjo na hadi sasa
tayari imetoa zaidi ya Shilingi Bilioni
18 kwa ajili ya ununuzi wa chanjo na
hivyo kuifanya Tanzania kuendelea
kuwa katika kiwango cha juu cha
utoaji wa chanjo kwa zaidi ya asilimia
98 kwa miaka sita mfululizo.

Hata hivyo, Dkt. Subi amesema

kuwa, Tanzania haijawahi kupata
mgonjwa wa kupooza tangu mwaka
1996, jambo linalotokana na uwepo
wa hali nzuri ya upatikanaji wa
chanjo, huku akidai kuwa nchi ya
Tanzania tayari imepata cheti cha
utambuzi kutoka Shirika la Afya
Duniani (WHO) mwaka 2015.

(

Wapewa miezi sita kuongeza kasi katika kupunguza vifo vya mama na mtoto

NA WAMJW- MOSHI, KILIMANJARO

MGANGA Mkuu wa Serikali Prof.
Abel Makubi ameagiza ndani ya

miezi sita (kuanzia Agosti, mwaka
huu hadi Februari, mwakani),
Wakurugenzi wa Hospitali,
Waganga Wakuu wa mikoa,

Waganga Wakuu wa Wilaya na
Waganga wafawidhi wote nchini
kuongeza kasi ya kuendelea
kupunguza zaidi vifo vya mama na
mtoto kwa kuboresha huduma na
usimamizi katika maeneo yao.

Mganga Mkuu wa Serikali alitoa
agizo hilo wakati akiongea na
Watumishi wa hospitali ya Rufaa
ya Mkoa wa Mawenzi - Kilimanjaro
kwenye ziara yake ya kukagua hali
ya utoaji huduma na ujenzi wa
miundombinu ya afya katika Mkoa
huo Kilimanjaro.

"Wakurugenzi wakuu wa
Hospitali Taifa, Kanda, Waganga
Wakuu wote wa Mikoa, Wilaya
pamoja na Waganga Wafawidhi
wa Hospitali zote mlifanyie
kazi hili suala la kuendelea
kupunguza zaidi vifo vya akina
mama wajawazito, nawapa miezi
mitatu hadi sita, nione hali ya vifo
vinaendelea kushuka zaidi kila
Kanda, Mkoa, Wilaya, na Vituo
vya afya. Baada ya miezi sita
Serikali chini ya Wizara za AFYA na
TAMISEMI tutafanya tathimini ya
utendaji wenu kuhusu hili swala

na viashiria vingine vya matokeo
ya uwajibikaji wenu.

Prof. Makubi aliwataka kuunda
vikosi kazi ambavyo vitaongeza
kasi ya kuendelea kupunguza vifo
vya watoto wachanga na mama
katika Hospitali na vituo vya afya,
huku akiweka wazi kuwa Serikali
imefanya uwekezaji mkubwa katika
sekta ya Afya, huku akisisitiza
kuwa, uwekezaji huo hauendani
kabisa na hali ya vifo vya akina
mama na watoto uliopo kwa sasa.

Aidha, Prof. Makubi alisema
vifo vya akina mama wajawazito
na mtoto vinaweza kupungua
mno nchini kama kutakuwa na
uwajibikaji na kujitoa kwa kila mtu
kwa nafasi yake, ikiwemo uratibu
mzuri baina ya watoa huduma za
afya ili kuondoa ucheleweshaji
wa kupata huduma kwa mama
wajawazito, huku akisisitiza
kuzitumia Hospitali ya taifa na
za Kanda ili kubadilishana ujuzi
na hospitali za ngazi ya chini na
utambuzi wa viashiria vibaya kwa
mjamzito wakati wa mahudhurio
ya kliniki.
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Wakuu wa vyuo vikuu vya afya nchini wakutana
kujadili uzalishaji wa rasilimali watu sekta ya afya

NA MWANDISHI WETU, MOROGORO

WIZARA ya Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto imewataka
Wakuu wa Vyuo Vikuu vya Afya kuwa
na mitaala ya masomo ambayo
itaendana na mahitaji nchiili kuongeza
uzalishaji wa rasilimali watu wa sekta
ya afya.

Katibu Mkuu Profesa Mabula
Mchembe, alisema hayo mjini
Morogoro wakati akifungua kikao kazi
cha Wizara hiyo na Vyuo Vikuu vya Afya
kuhusu uzalishaji wa Rasilimali watu
wa sekta ya Afya.

Alisema tatizo la uzalishaji
wa wataalamu wa sekta ya Afya
lipo ndani ya Vlyuo Vikuu hiyo
Jhivyo kwa umoja wao wakishirikiana
na mabaraza ya kitaaluma wanao
wajibu wa kuandaa mitaala yenye
kukidhi mahitaji na itakayochangia
kuongezeka kwa waunguzi, madaktari
na wafamasia wenye kuwa na ujuzi .

“Vyuo Vikuu vya Afya vinahitajika
kuangalia na kuandaa mitaala
kulingana na mahitaji ya nchi katika

kufundisha ili kupata uzalishaji wa
rasilimali watu ya kutosha kwa mahitaji
yaliyopo hapa nchini" alisema Profesa
Mchembe.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo
pia, alivishauri Vyuo Vikuu hivyo
vielekeze nguvu zaidi katika
kufundisha wa ujuzi ili wahitimu
waweze kukidhi mahitaji ya nchi
kulingana na mazingira yaliyopo.

Pia alivishauri Viyuo Vikuu hivyo
kuangalia namna ya kuingiza somo
a ualimu kwani kwa sasa linahitajika
zaidi pamoja na Menejimenti
ya utawalaili yaende sambamba na
ufundishaji wa masomo ya Medicine (
uuguzi ,ufamasia na udaktari).

" Mimi kitu ambacho nimekuja
kulingundua pia kuna somo moja
tunaliacha ambalo tunatakiwa tuiigize
kwenye Wizara ya Elimu , Sayansi na
Teknolojia ni la ualimu ambalo ni
mojawapo unapofundishwa kwenye
'medicine’ lazima ufundishe 'basic
Knowledge' yaualimu kwa maana
mwisho wa siku wewe ( Daktari,
Muuguzi na mfamasia ) ni mwalimu ”

alisema Profesa Mchembe.

Kuhusu somo la Menejimeti ya
Utawala ambalo linapaswa kuingizwa
ingawa zamani lilikuwepo kwenye
medicine , alisema kwasasa ni
la muhimu kwa vile baadhiya
Waganga wakuu wa wilaya ni vijana
na wanahitajika kupata ujuzi kwenye
sualala uongozi na utawala ili wawe ni
viongozi wazuri.

Katibu mkuu pia, alitumia fursa hiyo
kuvikumbusha Vyuo vikuu vya afya,
kabla ya kuanzishwa kwa kozi mpya
vishirikiane kwanza na wataalamu
wengine wakiwemo wa wizara hiyo ili
endapo kozi hiyo zina mahitaji nchini
na sikuinga mitaala ya kozi kutoka nje
ya nchi ambapo baadaye wahitimu
wake wanashindwa kuingia kwenye
mfumo wa utumishi wa umma.

Naye Mkurugenzi wa Mafunzo wa
Wizara hiy , Dk Saitore Laizer, kabla ya
kumkaribisha Katibu Mkuu kufungua
kikao kazi hicho, alisema kikao hicho
kilichohudhuriwa na Makamu wakuu
wa vyuo, wasaidizi wa makamu wakuu
wa vyuo na taasisi za kisekta za kielimu.

Dk Laizer, alisema lengo lilikuwa
ni kujadiliana kwa sauti moja ya
watunga sera na watekelezaaji wa
sera kuangalia changamoto ya
uhaba kwa baadhi ya wataalamu
wa afya, kutafuta ufumbuzi na
utatuzi wake utakaolenga kuongeza
uzalishaji wa rasilimali watu wasekta
ya afya.

Kwa upande wake Mkuuwa Chuo
KikuuKishiriki cha Tiba cha Kikristo
Kilimanjaro (KCMUCo ), Profesa
Ephata Kaaya , akizungumza kwa
niaba ya washiriki wenzake alisema
viongozi wa vyuo watatekeleza
changamoto hizo ili kuweza kutoa
wataalamu wa afya wanaohitajika na
wenye sifa za kufanyakazi kulingana
na mazingira ya hapa nchini.

“Ni jambo la
busarakwakuitishwakwakikaohiki
nakimekuwa na mwanzo mzuri kwa
kukutana na kujadiliana kwa pamoja
ilivyuo vikuu vyetu viweze kutoa na
kutengeneza rasilimali watu ambao
wataendana na mahitaji ya Taifa "
alisema Profesa Kaaya.

Wagonjwa wa Sikoseli wapewa ahueni ya matibabu

NAWAJMW-DODOMA

Wagonjwa wa Sikoseli nchini
wamepewa unafuu wa gharama na
upatikanaji wa dawa baada ya Serikali
kupitia Wizara ya Afya kuweka mikakati
Madhubuti inayolenga kuboresha
huduma kwa wagojwa hao.

Hayo yamesemwa mbele ya
Waandishi wa Habari jijini Dodoma na
Kaimu Mkurugenzi wa huduma zaTiba
wa Wizara Afya Dkt. James Kiologwe
aliyemwakilisha Mganga Mkuu wa
Serikali katika kilele cha maadhimisho
ya mwezi wa Sikoseli duniani.

Dkt. Kiologwe alisema miongoni
mwa hatua zilizochukuliwa na Serikali
ni Pamoja na kujumuisha Sikoseli katika
Mpango Mkakati wa Taifa wa pili wa
magonjwa yasiyoambukiza wa mwaka
2016-2020 na kuhakikisha kliniki za
wagonjwa wa Sikoseli zinaanzishwa
katika mikoa yote nchini ikiwa ni
pamoja na upatikanaji rahisi wa dawa
ya 'Hydroxyurea' ambayo itaingizwa
katika muongozo wa matibabu vilevile
kuwekwa katika orodha ya dawa
zinazolipiwa na Mfuko wa Taifa wa Bima

ya Afya (NHIF).

Aidha, Dkt. Kiologwe alisema Serikali
itahakikisha kwamba vipimo vya papo
kwa papo (Sickle Scanner) na dawa ya
HU vinaingia kwenye Kinadi cha bei cha
Bohari ya Dawa (MSD Price Catalogue).

Pamoja na hayo Dkt. Kiologwe
alisema Serikali kwa kushirikiana
na wadau mbalimbali itaendelea
kuielimisha jamii ili kuwa na uelewa wa
pamoja juu ya ugonjwa huu ambapo
inatarajia kwa kiasi kikubwa itapunguza
na hatimaye kuondoa unyanyapaa kwa
wagonjwa wenye Sikoseli.

Kwa mujibu wa takwimu za Shirika
la Afya duniani (WHO) inaonesha kila
siku Zaidi ya Watoto 1,000 huzaliwa
na Sikoseli huku Tanzania takwimu
zinaonesha Zaidi ya Watoto 11,000
huzaliwa na ugonjwa wa Sikoseli kila
mwaka, sawa na kusema Watoto 8 kati
ya 1,000 huzaliwa na ugonjwa huu.

Maadhimisho ya mwezi wa Sikoseli
hufanyika mwezi Septemba kila mwaka
duniani kote na mwaka huu yalikua
na kaulimbiu iliyosema “ljue Sikoseli,
epuka unyanyapaa”

Na WAJMW-Dodoma

Wagonjwa wa Sikoseli nchini
wamepewa unafuu wa gharama na
upatikanaji wa dawa baada ya Serikali
kupitia Wizara ya Afya kuweka mikakati
Madhubuti inayolenga kuboresha
huduma kwa wagojwa hao.

Hayo yamesemwa mbele ya
Waandishi wa Habari jijini Dodoma na
Kaimu Mkurugenzi wa huduma za Tiba
wa Wizara Afya Dkt. James Kiologwe
aliyemwakilisha Mganga Mkuu wa
Serikali katika kilele cha maadhimisho
ya mwezi wa Sikoseli duniani.

Dkt. Kiologwe alisema miongoni
mwa hatua zilizochukuliwa na Serikali
ni Pamoja na kujumuisha Sikoseli
katika Mpango Mkakati wa Taifa wa
pili wa magonjwa yasiyoambukiza wa
mwaka 2016-2020 na kuhakikisha
kliniki za wagonjwa wa Sikoseli
zinaanzishwa katika mikoa yote nchini
ikiwa ni pamoja na upatikanaji rahisi
wa dawa ya 'Hydroxyurea' ambayo
itaingizwa katika muongozo wa
matibabu vilevile kuwekwa katika
orodha ya dawa zinazolipiwa na Mfuko
wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF).

Aidha, Dkt. Kiologwe alisema

Serikali itahakikisha kwamba vipimo
vya papo kwa papo (Sickle Scanner) na
dawa ya HU vinaingia kwenye Kinadi
cha bei cha Bohari ya Dawa (MSD Price
Catalogue).

Pamoja na hayo Dkt. Kiologwe
alisema Serikali kwa kushirikiana
na wadau mbalimbali itaendelea
kuielimisha jamii ili kuwa na uelewa
wa pamoja juu ya ugonjwa huu
ambapo inatarajia kwa kiasi kikubwa
itapunguza na hatimaye kuondoa
unyanyapaa kwa wagonjwa wenye
Sikoseli.

Kwa mujibu wa takwimu za Shirika
la Afya duniani (WHO) inaonesha kila
siku Zaidi ya Watoto 1,000 huzaliwa
na Sikoseli huku Tanzania takwimu
zinaonesha Zaidi ya Watoto 11,000
huzaliwa na ugonjwa wa Sikoseli kila
mwaka, sawa na kusema Watoto 8
kati ya 1,000 huzaliwa na ugonjwa
huu.

Maadhimisho ya mwezi wa
Sikoseli hufanyika mwezi Septemba
kila mwaka duniani kote na mwaka
huu yalikua na kaulimbiu iliyosema
"ljue Sikoseli, epuka unyanyapaa"”.
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Wauguzi na Wakunga

wasiohuisha leseni
zao kuchukuliwa hatua §

NA. CATHERINE SUNGURA - DODOMA.

Wauguzi na Wakunga ambao
watakuwa hawajahuisha leseni zao
ndani ya miezi sita watachukuliwa
hatua, ikiwemo kufutwa kwenye
daftari la Uuguzi na Ukunga, hivyo
kutoruhusiwa kutoa huduma kwenye
vituo vya afya vya umma au binafsi
nchini.

Yalielezwa hayo na Msajili wa Baraza
la Uuguzi na Ukunga, Bi. Agnes Mtawa,
kwenye kikao kazi cha kuwajengea
uwezo wa kusimamia maadili na
utendaji kazi Wauguzi Wakuu wa
Wilaya kilichofanyika hivi karibuni huko
Jijini Dodoma.

"Nitoe rai kwa Wauguzi na Wakunga
ambao hawajahuisha leseni zao
ndani ya miezi sita, sheria inamtaka
msajili awafute katika daftari la Uuguzi
na Ukunga na kama watafutwa
hawatakuwa na sifa ya uuguzi na
ukunga nchini," alisema Bi. Mtawa.

Aidha, Msajili huyo alisema hadi sasa

ni asilimia 75 ya wauguzi na wakunga
waliohuisha leseni zao na asilimia 25
waliobaki bado hawajahuisha.

"Hivyo bado tunaendelea
kuangalia kanzidata yetu huenda
katika hii asilimia 25 wapo ambao
pengine wamefariki, wamestaafu au
wamebadilisha kada.

“Lakini kwa wale ambao bado
wanatoa huduma za uuguzi na ukunga
tunawakumbusha kuwa na leseni
kwa mujibu wa Sheria ya Uuguzi na
Ukunga Namba moja ya Mwaka 2010
na wale watakaoshindwa kuhuisha
leseni zao sheria inasisitiza kwamba
hawaruhusiwi kuendelea kutoa
huduma ya Uuguzi na Ukunga.

Aliongeza "Taarifa imeshapelekwa
kwa wahusika na orodha imetayarishwa
kwa wale waliohuisha leseni zao,
mchakato utakapokamilika wale ambao
hawatahuisha watakuwa wamejifuta
wenyewe na hawatakuwa na sifa ya
kuendelea kutoa huduma za afya na
waajiri wao watatakiwa kuwachukulia

\

hatua za kuwafuta kazi kwenye vituo
vya Umma na vile vya binafsi.

Sambamba na hilo, Bi. Agnes Mtawa,
aliwakumbusha Wauguzi kuzingatia
maadili kwa kufuata taratibu, kanuni
na Sheria kwa sababu kumekuwa na
malalamiko ya hapa na pale kuhusu
utoaji wa huduma kwenye vituo vya
afya.

"Hivyo kuwakutanisha Wauguzi
wakuu wa Wilaya kama viongozi
na wasimamizi ni chachu katika
kukumbushana taratibu na jinsi ya
kusimamia miongozo na kanuni.

Naye Mwakilishi kutoka Ofisi ya Rais
Tamisemi Kalidushi Charles alisema
malalamiko mengi yanaelekezwa kwa
wauguzi kwani sehemu kubwa ndiyo
wanaopokea na kukaa (kuwahudumia)
wagonjwa kwa muda mrefu, hivyo
wanapaswa kusimamia sheria, huku

akisisitiza wasioneane haya bali
wawajibishane ili huduma za afya ziwe
nzuri.

"Tunafahamu sasa hivi Serikali
ya Awamu ya Tano imeboresha
miundombinu kumekuwa na vituo
vingi vya kutolea huduma za afya
ambavyo vinafanya upasuaji kwa hiyo
vituo hivi havitokuwa na maana kama
sisi wasimamizi wa hizo huduma
hatutosimamia vizuri ili wananchi
waweze kupata huduma kama adhima
ya Serikali," alisema.

Wakati huo huo, Mwenyekiti wa
Wakuu wa Wauguzi ambaye pia ni
Muuguzi Kiongozi kutoka Wilaya ya
Bukombe, Fadhiri Meshack, alisema
mafunzo hayo yanawajengea uwezo
viongozi kwa ajili ya kupanua wigo wa
uelewa ili kuweza kuwasimamia na
kuwasaidia wauguzi wanaowaongoza.

Wamiliki wa Maabara Binafsi za Afya wahimizwa kufuata sheria

NA. WAMJW - DAR ES SALAAM

Wamiliki wa Maabara Binafsi za Afya
wameelekezwa kufuata sheria na
taratibu zinazosimamia uendeshwaji
wa maabara hizo ili wagonjwa wapate
majibu sahihi yatakayopelekea
huduma bora za matibabu.

Hayo yamebainishwa na Msajili
wa Bodi ya Maabara Binafsi za Afya
nchini, Bw. Dominic Fwiling'afu, wakati
wa ukaguzi wa Maabara Binafsi za
Afya katika Wilaya zote za Jiji la Dar es
Salaam.

Bw. Fwiling'afu alisema ukaguzi huo
umefanyika kwa lengo la kuangalia
hali ya utoaji

wa huduma za
maabara Mkoani
Dar es Salaam
ili kuhakikisha
watanzania
wanapata
huduma bora za
maabara ambazo
zitawasaidia
matabibu kutoa
huduma bora kwa
wagonjwa.
*  "Katika ukaguzi
wetu tumepita
katika Wilaya zote

za Jiji la Dar es Salaam, tumefanya
ukaguzi, tumetoa elimu, ushauri
na maelekezo magine ili kuboresha
huduma.

"Lakini pia kuna baadhi ya maabara
tumelazimika kuzifungia kwani
zimekua zikiendeshwa kwa kukiuka
sheria Na. 10 ya Mwaka 1997 pamoja
na kuhatarisha maisha ya Watanzania
wanaofika kupata huduma katika vituo
hivyo," alisema Bw. Fwilingafu.

Alisema pamoja na kuzifungia
baadhi ya maabara ambazo zimekua
zikiendeshwa kwa kukiuka sheria zipo
zilizopongezwa kwa kutoa huduma
bora kwa kufuata sheria na miongozo
na hivyo kupelekea wananchi kupata
huduma bora.

Kwa upande wake Mratibu wa
huduma za Maabara Wilaya ya Ilala
Petrobas Hassan aliishukuru Wizara
ya Afya kwa kufanya ukaguzi huo
katika Jiji la Dar es Salaam kwa kuwa
kuna maabara nyingi na zinahitaji

kujengewa uwezo ili zitoe huduma
bora kwa wananchi.

"Naishukuru sana Wizara ya Afya
kupitia Bodi ya Maabara Binafsi za
Afya, kwa kuja kufanya ukaguzi huu,
mimi kama Mratibu nimefarijika sana
maana ninaowasimamia wamepata
elimu, ushauri pamoja na maelekezo
mengine yanayolenga kuboresha
huduma hivyo nashauri ukaguzi huu
ufanyike mara kwa mara ili kuendelea
kuboresha huduma,” alisema Bw.
Petrobas.

Mtaalam wa maabara kutoka Kituo
cha Ibrahim Haji cha Jijini Dar es
Salaam, Bw. Deogratious, aliishukuru
Wizara ya Afya kwa kufanya ukaguzi
na kutoa mafunzo kwa wataalamu
wa maabara jambo ambalo
limewaongezea ujuzi na maarifa
katika kufanya kazi zao za kila siku
na kuhakikisha wananchi wanapata
majibu sahihi kwa wakati ili kupata tiba
bora.
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Majibu ya vipimo yakaguliwe, yasainiwe
mapema kabla mgonjwa hajarudi kuyafuata

0O

Licha ya
kuendelea
kufanya Juhudi
kubwa katika
kupunguza vifo
vya mama na
mtoto, bado tuna
namba kubwa

ya vifo hivyo,
kama Serikali
inaongeza vituo
na kuboresha
huduma, kwanini
vifo bado vipo
juu, na mara
nyingi vifo

vingi vinaweza
kuzuilika

NA. RAYSON MWAISEMBA- ARUSHA

Uongozi wa Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa
Arusha - Mount Meru umeagizwa kuweka
mpango mkakati mzuri wa matengenezo
ya vifaa tiba na kuhakikisha vipimo vyote
vinafanyiwa uhakiki wa ubora na majibu
yote yakaguliwe na kusainiwa na mtaalamu
aliyepima na kuthibitishwa kabla ya kurudi
kwa mgonjwa, katika ngazi zote ikiwemo
maabara na mionzi.

Agizo hilo lilitolewa na Mkurugenzi
wa Tiba Wizara ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto Dkt. Grace
Maghembe alipofanya ziara ya kukagua hali
ya utoaji huduma za afya na kuzungumza
na watumishi katika hospitali hiyo kuhusu
uboreshwaji wa huduma za afya ambapo pia
aliwataka watoa huduma za afya wote nchini
kufanya kazi kwa kushirikiana baina yao na
viongozi wao ili kuboresha huduma za afya
nchini.

"Ninawaomba sana tufanye kazi kwa
umoja na ushirikiano, migongano na
misuguano haileti maana yoyote katika
kuwahudumia Watanzania, kama kuna
mwenzetu katoka nje ya mstari, tuambiane
ukweli na tuonyane bila kuleta misuguano".
Alisema Dkt. Grace.

"Serikali imeendelea kujenga vituo vya
kutolea huduma za afya, na kuboresha
vilivyo-chakaa, hivyo ni wakati wa watoa
huduma kushirikiana kwa karibu na kufanya
kazi kwa juhudi na ubunifu ili kuleta matokeo
chanya katika utoaji huduma," alisisitiza.

Hata hivyo, Dkt. Grace alisisitiza agizo la
Mganga Mkuu wa Serikali juu ya kuongeza
jitihada katika mapambano ya kuendelea
kupunguza vifo vya mama na mtoto katika
vituo vya kutolea huduma za afya, ndani ya
miezi sita.

"Licha ya kuendelea kufanya Juhudi
kubwa katika kupunguza vifo vya mama na
mtoto, bado tuna namba kubwa ya vifo hivyo,
kama Serikali inaongeza vituo na kuboresha
huduma, kwanini vifo bado vipo juu, na mara
nyingi vifo vingi vinaweza kuzuilika".Alisema
Dkt. Grace.

Mbali na hayo, Dkt. Grace alitoa rai kwa
viongozi wa hospitali ya Rufaa ya Mkoa
wa Arusha - Mount Meru kuhakikisha
wanajiongeza ili kuongeza ukusanyaji
mapato, jambo litalosaidia katika kuboresha
huduma kwa wagonjwa.

Pia, Dkt. Grace aliagiza kila muuguzi ni
lazima awe na mpango wa huduma ya
mgonjwa wake (nursing care plan), ikiwa
ni sehemu ya kuboresha huduma kwa

mgonjwa anaye mhudumia.

Naye Mkurugenzi wa uhakika ubora wa
huduma Wizara ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto Dkt. Eliakim
Eliud alitoa rai kwa viongozi kushughulikia
malalamiko ya wagonjwa kwa haraka, huku
akiagiza namba za viongozi zibandikwe
maeneo yanayoonekana na ziandikwe kwa
kuonekana.

Aidha, aliwataka watoa  huduma
kutoa majibu kwa wagonjwa haraka
pindi wanapowahudumia ili kufahamu
wanasumbuliwa na shida gani, kuliko
kuwapa dawa bila kuwapa mrejesho wa
magonjwa yanayomsumbua.

Dkt. Eliakim aliwataka pia watumishi
wote katika maeneo ya kutolea huduma za
afya kuboresha maadili, ikivemo matumizi
mazuri ya lugha kwa wanaokuja kupata
huduma, kuanzia wanapoingia getini
mpaka wanapomaliza kupata huduma, ili
kupunguza malalamiko yasiyo na ulazima.

Kwa upande wake Mganga Mkuu wa Mkoa
wa Arusha Dkt. Alfello Sichalwe aliishukuru
Serikali kupitia Wizara ya Afya kwa kuendelea
kuboresha huduma katika Mkoa wa Arusha,
huku akiahidi kuendelea kusimamia vizuri
hali ya afya ikiwemo kupunguza vifo vya
mama na mtoto katika Mkoa huo.
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Tushirikiane kupambana dhidi ya magonjwa
yasiyo ambukiza - Prof. Makubi

0O

Mimi kwa
KCMC, sipati
malalamiko
mengi sana,
simamieni katika
ubora huo, na
mhakikishe
mnaongeza
Juhudi zaidi,
na kwa hilo
nawapongeéza
sana sana

NA.RAYSON MWAISEMBA- KILIMANJARO

MGANGA Mkuu wa Serikali Prof.
Abel Makubi ametoa wito kwa watoa
huduma za Afya kushirikiana kwa
pamoja kwa kutoa elimu, katika
mapambano dhidi ya magonjwa
yasiyo ambukiza yanayosababishwa
na mtindo wa maisha ikiwemo ulaji
usiofaa, matumizi ya vileo na kutofanya
mazoezi.

Mganga Mkuu wa Serikali Prof.
Makubi alitoa rai hiyo alipotembelea
Hospitali ya Rufaa ya kanda vya
Kaskazini (KCMC) kukagua hali ya
utoaji huduma za Afya katika Hospitali
hiyo kwa wananchi.

Prof. Makubi alisema ni muhimu
watoa huduma za afya kuungana kwa
pamoja kushirikiana kwa kutoa elimu
kwa wananchi kuhusu magonjwa yasiyo
ambukiza (NCD), kwa njia ya kuwafuata
wagonjwa katika maeneo yao, jambo
ambalo litasaidia kupunguza mzigo
wa wagonjwa katika hospitali za Rufaa
nchini.

"Mshirikiane kwa pamoja kutoa
Elimu ya ufahamu, na kupima angalau
mara 2 kwa mwaka juu ya magonjwa
yasiyo ambukiza  kupitia njia ya
kuwafuata wateja katika maeneo yao
na kuwafanyia upimaji (outreach
program)" alisema Prof. Makubi.

Hata hivyo, Prof. Makubi alitoa rai
kwa watoa huduma za afya kuhakikisha
wanatoa huduma kwa wakati kwa
wagonjwa ili kuepusha msongamano
unaoweza sababisha mlipuko wa
magonjwa mengine katika hospitali na
kupunguza usumbufu kwa wagonjwa.

Aidha, Prof. Makubi ameridhishwa
kwa kiasi kikubwa hali ya utoaji
huduma katika Hospitali hiyo, huku
akiwataka kuongeza jitihada ili kutoa
huduma bora zaidi kwa wananchi na
kupunguza malalamiko yanayoweza
kuepukika kwa urahisi.

"Mimi kwa KCMC, sipati malalamiko
mengi sana, simamieni katika ubora
huo, na mhakikishe mnaongeza Juhudi
zaidi, na kwa hilo nawapongéza sana
sana" alisema Prof. Abel Makubi.

Prof. Makubi aliwapongeza
watumishi wa Hospitali ya KCMC
wakiongozwa na Mkurugenzi wao Prof.
Gileard Masenga kwa kuanzisha mradi
wa uzalishaji wa gesi ya oksijeni, jambo
linalosaidia kuongeza mapato na
kuokoa kiasi kikubwa cha pesaambacho
kingetumika kununua mitungi vya
gesi, na pesa hizo kuelekezwa katika
kuboresha huduma kwa wananchi.

Naye, Mkurugenzi wa huduma za
tiba Wizara ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto Dkt.
Grace Maghembe aliwataka watumishi
kutobweteka, katika kuwahudumia
wananchi, licha ya kazi nzuri ambayo
inaendelea kufanywa na uongozi kwa
kushirikiana na Mkoa.

Kwa upande wake Mkurugenzi
wa uhakika ubora huduma Wizara
ya Afya Dkt. Eliakim Eliud aliwataka
watoa huduma kuhakikisha wanafuata
miongozo ya kujikinga ya utoaji
huduma (IPC guidelines) wakati wa
kuhudumia wagonjwa ili kujikinga wao
na wagonjwa wanaowahudumia.
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Viwango utoaji huduma Hospitali ya Rufaa
ya Mkoa wa Dodoma viboreshwe - Serikali

OO

Kama Wizara
tumejipanga
vizuri kwa
kuhakikisha
chanjo zote
zinakuwepo kwa
wakati kwenye
vituo vya kutolea
huduma za afya
na kuhakikisha
watoto wote
waliokuwa
wanatarajia
kupata chanjo
wanapata na
watoa huduma
wanachukua
tahadhari zote
za kujikinga na
ugonjwa huu

NA. CATHERINE SUNGURA, WAMJW - DODOMA

UONGOZI wa Hospitali ya Rufaa ya Mkoa
wa Dodoma umeagizwa kuboresha
huduma za tiba kwa wananchi wanaofika
kupata huduma za afya hospitalini hapo.

Maagizo hayo yalitolewa na Mganga
Mkuu wa Serikali, Prof. Abel Makubi
kwa uongozi huo alipofanya ziara ya
kushtukiza katika hospitali hiyo na
kushuhudia changamoto mbalimbali
ikiwemo baadhi ya wagonjwa kuchelewa
kupewa huduma, Madaktari bingwa
kutowaona wagonjwa kwa wakati na
huduma za vipimo kuchelewa.

“Yapo mazuri tumeona mnayofanya
kwa wananchi na tunawapongeza,
ila lazima kuangalia upande wa pili
ambayo wananchi wanayataka, kwa yale
mapungufu tuliyoyaona tungependa
kuona yanaboreshwa haraka ili hospitali
hii iwe ya mfano kwa hospitali zote za
rufaa za mikoa kwa kutoa huduma zilizo
bora," alisema.

Prof. Makubi alisema hospitali hiyo
inatakiwa kuonesha mfano kuanzia utoaji
wa huduma bora kwa mteja pamoja,
kupunguza muda wa wagonjwa kusubiri
huduma, upatikanaji wa wauguzi na
mabingwa wanapobhitajika na usafi wa
wodi kwani ndiyo chachu ya wananchi

L

.

wengi kufika hapo na kupata huduma
kabla hawajapewa rufaa ya kwenda
Hospitali kubwa kama Benjamin Mkapa.

Aidha, Mganga Mkuu huyo aliutaka
uongozi na watumishi wa hospitali hiyo
kutambua majukumu yao kwa kuonesha
kuwajali wananchi wote na kuwataka
kuweka utaratibu usio na usumbufu kwa
wagonjwa na kupatiwa huduma kwa
wakati.

Prof. Makubi alionesha kusikitishwa
alipokuta wodini baadhi ya wagonjwa
wamelazwa na  hawajaonwa  na
wataalamu mabingwa kwa zaidi ya siku
tatu, wauguzi wakiwa hawajaambatana
na madaktari katika  kuzungukia
wagonjwa.

Aidha, alikuta madaktari wa vitendo
(interns) wakifanya "procedures” peke
yao bila uangalizi na baadhiya wagonjwa
wengine wakiwa wamelazwa chini wakati
vitanda viko wazi pamoja na mazingira
ya wodi hayakuwa ya kuridhisha na
kukosekana kwa mpangilio wa vifaa (5S)

“Lazima watumishi mjitambue mko
wapi kwani awamu hii ni ya kuwajali
wanyonge na kufanya kazi kwa bidii
ndio kanuni ya awamu hii hapa kazi tu,"
alisisitiza Prof. Makubi.

Prof. Makubi alielekeza madaktari
wa hospitali  hiyo kufanya kazi

= I
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kwa ushirikiano na wauguzi katika
kuwahudumia wagonjwa katika wodi,
kuleta mabadiliko kwa kutengeneza
miongozo mbalimbali ya kusimamia
huduma na kuacha kufanya kazi kwa
mazoea ili kila mwananchi anayefika
ahudumiwe kwa wakati, huduma
inayostahili.

Kwa upande mwingine, Mganga Mkuu
huyo wa Serikali, aliitaka hospitali hiyo
kuboresha idara ya huduma kwa wateja
(Customer Care) kwani hakuna mgonjwa
anayependa kuchelewa kupata huduma
hivyo lazima kutoa huduma bora na
zinazohitajika kwa wananchi wote.

Prof. Makubi alielekeza uongozi wa
hospitali hiyo kuhakikisha mashine
za maabara ambazo  zimeishiwa
vitendanishi ~ zinaanza kufanya kazi
haraka.

“Ni vizuri mkapunguza muda wa
kusubiri majibu ya vipimo vya damu,
X-ray, ultrasound, moyo na vipimo
vingine," alielekeza Prof. Abel Makubi.

Prof. ~Makubi aliagiza hospitali
zote nchini zifanyie kazi changamoto
alizoziona hapo Dodoma, aliagiza pia
idara ya ukaguzi wa huduma bora kutoka
wizarani wafanye ufuatiliaji wa utoaji wa
huduma mikoani, wilayani na vituo vya
afya kila mwezi na kutoa taarifa kwake.
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Nitoe wito kwa
Waganga na
wadau wa Tiba
Asili kutumia
fursa iliyopo

ya Tanzania

ya Viwanda
kwa kuanzisha
viwanda vidogo
na vya kati vya
kuchakata dawa
za asili kwa lengo
la kuongeza
ubora na hivyo
thamani yake...

NA.RAYSON MWAISEMBA-DODOMA

KATIBU MKUU Wizara ya Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto - Idara
Kuu ya Afya, Prof. Mabula Mchembe,
amewaagiza Baraza la Tiba Asili na Tiba
mbadala na Mamlaka zote katika Mikoa
na Halmashauri nchini kusimamia usajili
wa dawa za asili kwa kutoa elimu ya
kutosha kwa waganga na watengeneza
dawa wa tiba asili.

Prof. Mchembe alitoa agizo hilo wakati
wa kufunga maadhimisho ya Siku ya
Tiba Asili ya Mwafrika yaliyofanyika hivi
karibuni katika viwanja vya Mwl. Nyerere
Jijini Dodoma, yenye kauli mbiu ya
"Miongo miwili ya Tiba Asili Afrika 2001
mpaka 2020 Nchi zina mafanikio gani".

"Kwa maana hiyo basi nawaagiza Baraza
la Tiba Asili na Tiba Mbadala na Mamlaka
zote katika Mikoa na Halmashauri nchini
kusimamia usajili wa dawa za asili kwa
kutoa elimu ya kutosha kwa waganga na
watengeneza dawa wa tiba asili," alisema
Prof. Mchembe.

Aliendelea kusisitiza kuwa, ni vyema
Baraza latiba asili na Mamlaka zote nchini,
kushirikiana na taasisi zote zinazohusiana
na tiba asili hususan Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam, kutokana na kuwepo kwa
kitengo kinachohusiana na mimea.

Prof. Mchembe alisema katika
kuadhimisha miaka 18 ya Siku ya Tiba
Asili ya Mwafrika, Serikali kupitia Wizara

ya Afyaimefanya mambo mengi ikiwemo,
kuitambua huduma vya tiba asili katika
Sera ya Afya.

“Kuanzia kutungwa kwa Sheria ya
Tiba Asili na Tiba Mbadala Namba 23 ya
mwaka, kutengenezwa kwa kanuni na
miongozo mbalimbali ya Tiba Asili naTiba
Mbadala mwaka, kuanza kutoa mafunzo
kwa Waratibu na watoa huduma wa tiba
asili nchini.

Alibainisha hadi sasa Baraza hilo
limeshasajili dawa 30 huku akiweka
wazi kwamba kiasi hicho cha dawa
zilizosajiliwa ni kidogo ukilinganisha na
uhalisia.

Aidha Prof. Mchembe, aliliagiza Baraza
hilo na Mamlaka zote katika Mikoa

Simamieni usajili wa dawa za asili, wapeni elimu
ya kutosha watengenezaji - Prof. Mchembe

na Halmashauri nchini kuhakikisha
zinasimamia usajili wa dawa za asili kwa
kutoa elimu ya kutosha kwa waganga na
watengeneza dawa wa tiba asili.

Mbali na hayo Prof. Mchembe alitoa
wito kwa Wataalamu wa tiba asili na
tiba mbadala nchini kutumia fursa kwa
kuanzisha viwanda vidogo na vya kati
vya kuchakata dawa za asili kwa lengo la
kuongeza ubora na hivyo thamani yake.

"Nitoe wito kwa Waganga na wadau
wa Tiba Asili kutumia fursa iliyopo ya
Tanzania ya Viwanda kwa kuanzisha
viwanda vidogo na vya kati vya
kuchakata dawa za asili kwa lengo
la kuongeza ubora na hivyo thamani
yake," alitoa rai.
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Serikali nia
njema katika
kuboresha
huduma za afya
nchini, utakuta
hospitali fulani
ina vifaa vizuri
sana vya kufanyia
kazi lakini haina
wataalam wa
kuvitumia

Wafamasia zingatieni maadili
ya taaluma yenu kuboresha
utoaji huduma

NA.EMMANUEL MALEGI-MOROGORO

Wafamasia nchini ni lazima
wazingatie maadili na kutumia
taaluma waliyonayo ipasavyo ili
kutoa huduma bora kwa wananchi,
ameagiza Katibu Mkuu wa Wizara
ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, Prof. Mabula
Mchembe.

Agizo hilo alilitoa wakati alipokuwa
akifunga semina inayojumuisha
wadau wa Mnyororo wa Ugavi na
Usambazaji wa Bidhaa za Afya kutoka
Sekta mbalimbali za Serikali na Binafsi
waliokutana Mkoani Morogoro.

"Ninawataka Wafamasia wote
mbadilike kulingana na mazingira
yaliyopo, hivi sasa nchi imeingia
kwenye uchumi wa kati, hii ina maana
mboreshe utaalamu wenu ili kukidhi
mahitaji ya nchi.

"Corona imekuja na faida
kubwa, imetufanya sasa tunaweza
kutengeneza vitakasa mikono vyetu
(Hand Sanitizer) na barakoa jambo
ambalo hapo awali halikuwepo,”
alisema Prof. Mchembe.

Prof. Mchembe alisisitiza
kuboreshwa kwa huduma za dawa
katika vituo vya kutolea huduma
za afya zikiwemo Zahanati na vituo
vya afya vya umma kuhakikisha
dawa zote muhimu zinapatikana
ili mwananchi anapofika kupata
huduma asizikose na kulazimika
kwenda kununua kwenye maduka ya
watu binafsi.

Aidha, Prof. Mchembe aliwataka
wataalamu hao kutochagua vituo
vya kazi kwani kwa kufanya hivyo
wanaweza kuwa wanadidimiza
taaluma yao kwa kufanya kazi
maeneo ambayo hayana vifaa.

“Serikali nia njema katika
kuboresha huduma za afya nchini,
utakuta hospitali fulani ina vifaa
vizuri sana vya kufanyia kazi lakini
haina wataalam wa kuvitumia,”
alisema Katibu Mkuu huyo.

Katika kutatua changamoto hizo,
Prof. Mchembe alimuagiza Mfamasia
Mkuu wa Serikali, Daudi Msasi
kuweka mwongozo mzuri katika
kuwapangia vituo vya kazi Wafamasia
na wataalam wengine ili wananchi
waweze kupata huduma bora za afya
popote walipo.

Prof. Mchembe alisisitiza matumizi
ya data katika kutoa huduma na
kutunza kumbukumbu kupitia
mifumo ya GOTHOMIS na mingineyo
ili kurahisisha utoaji wa huduma
na kutunza rekodi za wagonjwa, pia
kuweka mnyororo wa huduma zote za
hospitali katika hali nzuri.
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Wakunga wajidhatiti kupunguza vifo
vitokanavyo na uzazi nchini
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Tumeangalia

kwa upana
kuanzia huduma
zinapoanza
kutolewa upande
wa huduma ya
Uzazi,Mama na
Mtoto pale mama
anapoanza kliniki
na kuelekeza jinsi
gani ya kutoa
huduma ikiwemo
vidokezo hatarishi
kwa mama
mjamzito pamoja
na kutoa rufaa
nmapema endapo
kesi hawatoiweza,
hivyo
tutawajengea
uwezo wakunga
kwani asilimia

90 ya akina
mama wote
wanaojifungua
wanahudumiwa
na wakunga”

NA EMMANUEL MALEGI-DODOMA

Wadau wa Uuguzi na Ukunga
wamekutana na kupanga mikakati ya
kupunguza vifo vitokananvyo na uzazi
na watoto wachanga kwa kuhakikisha
huduma zinakuwa bora ikiwa ni
Pamoja na kushirikisha walimu wa
vyuo mbalimbali vinavyozalisha
wanafunzi wa taaluma hiyo.

Hayo yamesemwa na Mkurugenzi
wa huduma na Ukunga na Uuguzi
kutoka Wizara ya Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto
Bi. Ziada Sellah wakati akifungua
mafunzo wezeshi yakujadili namna
ya uboreshaji wa huduma za Ukunga
nchini kwa niaba ya Mganga mkuu
wa Serikali ambapo mafunzo hayo
yaliwashirikisha Wizara ya afya, Ofisi
ya Rais-TAMISEMI,wakufunzi wa vyuo
na Chama cha Wakunga Tanzania
(TAMA) kwenye hospitali ya Benjamin

"Tumeangalia kwa upana wake
na kuweka mikakati mbalimbali
ya jinsi huduma zinazotolewa na
wakunga kwa wajawazito ikiwa ni
Pamoja na kuwapa mazingira wezeshi,
huduma nzuri kwa wateja lakini pia
tumewashirikisha walimu wa vyuo
vya ukunga ili wafundishe somo la
huduma kwa mteja iliisijekua ni kitu
kipya kwa wanafunzi wanapoingia

kazini". Alisema Bi. Ziada.

Bi. Ziada alisema Wizara kupitia
kurugenzi ya Uuguzi na ukunga
itahakikisha wakunga wanapata
mafunzo wakiwa maeneo yao ya kazi
kupitia kwa wauguzi wakuu wa Wilaya
na Mikoa pamoja na wauguzi viongozi
ili kuweza kuboresha ukunga lengo
likiwa ni kupunguza vifo vitokavyo na
uzazi.

“Tumeangalia kwa upana kuanzia
huduma zinapoanza kutolewa upande
wa huduma ya Uzazi,Mama na
Mtoto pale mama anapoanza kliniki
na kuelekeza jinsi gani ya kutoa
huduma ikiwemo vidokezo hatarishi
kwa mama mjamzito pamoja na
kutoa rufaa nmapema endapo kesi
hawatoiweza,hivyo tutawajengea
uwezo wakunga kwani asilimia 90
ya akina mama wote wanaojifungua
wanahudumiwa na wakunga”.
Alisisitiza Bi. Ziada.

Naye Rais wa Chama cha Wakunga
Tanzania Chama cha Wakunga nchini
(TAMA) Bi. Fedy Mwanga alisema
chama kimejidhatiti kutoa elimu kwa
wauguzi na wakunga nchini kuhusiana
na huduma bora za uzazi kwa
mama mjamzito kabla na baada ya
kujifungua lengo likiwa ni kupunguza
vifo vitokanavyo na uzazi.

Alisema chama hicho kinaandaa
makongamano kwa ajili ya wakunga

nchini ili waweze kupata elimu na
kukumbushwa maadili katika utoaji
wa huduma pale mama mjamzito
anapofika katika sehemu ya kutolea
huduma za afya.

"Tumeita wadau mbalimbali kwa
ajili ya kuendeleza shughuli zetu za
utetezi wa kuimarisha shughuli za
ukunga Tanzania kwa kujua kabisa
vifo vitokanavyo na uzazi nchini bado
viko juu na vinazuilika, kwa kutambua
umuhimu wa huduma za ukunga
katika kupunguza vifo vitokanavyo na
uzazi tunakutana ili kukumbushana
wajibu wetu katika kupunguza vifo
hivyo".Amesema Bi. Fedy.

Bi. Fedy alisema mkunga akiwa na
stadi zinazostahili na akisimamiwa
vizuri na kufanya kazi katika mazingira
wezeshi anaweza kumuhudumia
mama na kupunguza vifo kwa asilimia
87 hivyo chama cha wakunga nchini
kina wajibu wa kufanya vikao na
wadau ili kuweza kujadili namna
wanavyoweza kufanikisha mazingira
wezeshi kwa wakunga nchini.

Wakati huo huo Msimamizi wa
huduma za Uuguzi na Ukunga kutoka
OR-TAMISEMI Dinna Atinda alisema
wataendelea kuboresha na kusimamia
huduma za uuguzi na ukunga kwenye
halmashauri zote nchini ili watoa
huduma ngazi zote wanapata mafunzo
na usimamizi mzuri ili kuendelea
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MIUNDOMBINU YASAIDIA HUDUMAYA
DAMU SALAMA KANDAYA MAGHARIBI

00

Kama kanda
hatujachoka
kuhamasisha
wananchi licha
ya changamoto
ya uelewa kwa
Jjamii kuhusu
uchangiaji
damu, hivyo
tumejipanga
kuendelea kutoa
elimu kwenye
makundi yote ili
tuweze kuwa na
damu za kutosha
kwenye hospitali
zetu

NA. CATHERINE SUNGURA-TABORA

Imeelezwa kuwa kuboreshwa kwa
miundombinu imesaidia kwa

kiasi kikubwa huduma ya damu
salama kwenye Kanda ya Magharibi
ambayo inahudumia mikoa ya
Tabora,Katavi,Singida na Kigoma.

Kaimu Meneja wa kanda hiyo Bi.
Zaitun Abdalah aliyasema hayo
wakati wa kampeni ya kukusanya
damu kwenye shule ya sekondari
Mabama iliyoko Manispaa ya Tabora.

"Kwa kiasi kikubwa uboreshwaji
wa barabara umesaidia sana
kurahisisha upatikanaji wa mahitaji
wa damu salama kwenye mikoa hii
tunayoihudumia ambayo inayo eneo
kubwa kijiografia hivyo inapohitajika
damu kwenye vituo vyetu vya
kutolea huduma tunawapatia kwa
wakati"Alisema.

Kwa upande wa wiki hii ya kampeni
ya kukusanya damu iliyoanza tarehe
21 mwezi huu na kumalizika tarehe
25 ,Kaimu Meneja huyo alisema
Kanda yake imeweka lengo la
kukusanya chupa 100 kwa siku na

chupa 500 zinazotarajiwa kukusanywa
kwa wiki.

Aliongeza kuwa kwa mkoa wa
tabora timu yake imejipanga katika
ukusanyaji wa damu katika wilaya
ya Igunga na timu nyingine katika
manispaa pamoja na halmashauri
ya wilaya ya Uyui na wamelenga
kuwafikia wanafunzi wa sekondari
kwani upatikanaji wa kundi hilo ni
rahisi katika kipindi hiki.

"Kama kanda hatujachoka
kuhamasisha wananchi licha ya
changamoto ya uelewa kwa jamii
kuhusu uchangiaji damu,hivyo
tumejipanga kuendelea kutoa elimu
kwenye makundi yote ili tuweze kuwa
na damu za kutosha kwenye hospitali
zetu”.

Hata hivyo alisema kama Kauli mbiu
ya kampeni hii inavyosema “changia
damu,ili kuokoa maisha ya akina
mama wanaoleta uhai duniani "hivyo
jamii inapaswa kuelewa uchangiaji
wa damu mara kwa mara ni muhimu
ili kuokoa vifo vya akina mama
wajawazito wanapoteza uhai wakati

Wanafunzi wa shule za Sekondari mkoani Tabora wakichangia damu kwenye
wiki ya uhamasishaji damu ili kuokoa maisha ya akina mama wajawazito

wanapotimiza haki yao ya kuleta
watoto duniani.

Naye Afisa Mhamasishaji wa kanda
hiyo Constantine Chiba alisema
wamejiwekea utaratibu kutoa elimu
ya kuchangia damu kwa kutembelea
huu,nyumba za ibada pamoja na
makundio mengine katika jamii ili
kuweza kuwa na akiba ya damu na
pindi inapohitajika waweze kuokoa
maisha ikiwemo ya akina mama
wanaojifungua.

Chiba alisema yapo makundi
matano ya wahitaji wa damu yakiwemo
akina mama akina mama wajawazito
na watoto wachanga,wahanga
wa ajali,wanaohitaji tiba ya
upasuaji,wenye matatizo ya kuishiwa
damu (sikoseli) na kundi la mwisho
ni watu wote ambao wanaweza
kuugua na kuhitajika kuongezewa
damu”kumbe sisi sote ni wahitaji wa
damu kwani hatuyawezi kuyakwepa
makundi haya yote kama binadamu
kwani ugonjwa au ajali haiwezi
kukwepa jinsia au umri wa mtu".
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Tanzania yapiga hatua utoaji huduma
za afya ya mama na mtoto

00

Kati ya vituo 192
vilivyokuwapo
vituo vya afya
vilikuwa 115

na hospitali za
halmashauri
zilikuwa 77, sasa
vimeongezeka
kufikia 586 kati
ya hivyo hospitali
za halmashauri
ni 99 na vituo
vya afya ni 487,
hii ni sawa na
ongezeko la
vituo 394,"
anabainisha.

NA MWANDISHI WETU

HATUA kubwa imeshuhudiwa nchini
Tanzania katika utoaji wa huduma za afya
hususan zile za uzazi, mama na mtoto
ndani ya kipindi cha miaka mitano (toka
mwaka 2015/16 hadi 2020).

Uimarishwaji wa miundombinu ya
kutolea huduma za afya ni miongoni mwa
hatua hizo ambapo Serikali ya Awamu ya
Tano imesimamia ipasavyo eneo hilo na
kwa dhati.

“Ndani ya miaka hiyo mitano jumla ya
vituo 1,797 vimejengwa, kati ya hivyo
Zahanati ni 1,198, vituo vya afya 487,
hospitali za halmashauri 99, hospitali za
mikoa 10 ikiwamo Hospitali ya Mkoa wa
Mara ya Mwalimu. Nyerere Memorial
Hospital.

"Hospitali hii ya Mkoa wa Mara ujenzi
wake uliasisiwa na Hayati Baba wa Taifa,
Mwalimu J.K. Nyerere mnamo 1977, zaidi
ya miaka 40 iliyopita,” anabainisha Waziri
wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto, Ummy Mwalimu.

Waziri Ummy anasema Serikali pia
imejenga na kufanya upanuzi wa Hospitali
tatu za Rufaa za Kanda, Hospitali ya
Mtwara, Hospitali ya Bugiri (Ujenzi mpya)
na upanuzi mkubwa wa Hospitali ya Kanda
ya Nyanda za Juu Kusini - Mbeya (MZRH).

Anasema jengo hilo linalojengwa kwa
ajili ya MZRH ni kubwa lenye ghorofa
tano lina uwezo wa vitanda 223 maalumu
kwa ajili ya huduma za mama na mtoto
ikiwemo vyumba vitatu vya upasuaji.

“Tangu 1950 haijawahi kujengwa
jengo la kulaza wagonjwa la namna hii,"
anasisitiza Waziri Ummy.

Anaongeza "Uwekezaji huu mkubwa
uliofanywa na Serikali ya Awamu ya Tano
kwenye miundombinu ya utoaji huduma
za afya umeongeza vituo vya huduma za
afya ngazi ya msingi vinavyotoa huduma
za upasuaji wa dharura wa kumtoa mtoto
tumboni kutoa vituo 192 mwaka 2015
hadi 586 mwaka 2020.

"Kati ya vituo 192 vilivyokuwapo
vituo vya afya vilikuwa 115 na hospitali
za halmashauri zilikuwa 77, sasa
vimeongezeka kufikia 586 kati ya hivyo
hospitali za halmashauri ni 99 na vituo
vya afya ni 487, hii ni sawa na ongezeko la
vituo 394," anabainisha.

WATOTO WACHANGA
Anasema Serikali imeongeza pia idadi

ya vituo vya huduma kwa ajili ya watoto
wachanga wanaozaliwa wakiwa na shida ya
kupumua, uzito pungufu na maambukizo
ya bakteria (Neonatal Care Units) kutoka
vituo 14 mwaka 2015 hadi vituo 104
mwaka 2020 sawa na ongezeko la vituo
90.

"Vituo vinavyotoa huduma ya Kangaroo
(KMC) ikiwa ni njia ya kiasili ya kumtunza
mtoto aliyezaliwa njiti vimeongezeka
kutoka 80 mwaka 2015 hadi 104 mwaka
2020.

Anasema pia imeongeza vituo vya
upimaji wa saratani ya mlango wa kizazi
kutoka vituo 176 mwaka 2015 hadi kufikia
650 mwaka 2020 sawa na ongezeko la
vituo 474 ambapo vimewekewa vifaa vya
kisasa vya uchunguzi wa awali wa saratani
hiyo pamoja na kuwajengea uwezo

damu salama ambapo vituo vitano ujenzi
wake unakamilishwa,” anabainisha.

Anaongeza "Hii ni pamoja na kujengea
uwezo timu za Halmashauri 184 katika
ukusanyaji wa damu kwa ajili ya kuokoa
maisha ya mama na mtoto pamoja na
wagonjwa wengine.

"Hivyo, upatikanaji wa damu salama
kwa ajili ya akinamama na watoto kama
kundi lenye uhitaji mkubwa umeongezeka
kutoka chupa 196,735 mwaka 2015 hadi
chupa 309,376 mwaka 2020 sawa na
ongezeko la asilimia 57.

AJIRA

Waziri Ummy anasema 2016 hadi

2020 jumla ya Watoa huduma za afya
14,479 wenye ujuzi waliajiriwa na
kufikia watumishi 100,631 mwaka 2020

Vituo vinavyotoa huduma ya Kangaroo (KMC)

—
£ N $ 900/0 Ongezeko la vituo vya
kutolea huduma kwa watoto ¢ 8 5
= i izl na shids vimeongezeka kutoka 80 (2015716} hadi
ya kupumua, uzito pungufu na 104 2020) : - o
maambukizi ya bakteria (NCU ( ! Ildadi ya vituo vya huduma
- ya dharura ya upasuaji wa
kumtoa mtoto tumboni
imeongezeka maradufu
kwa 394%
(2015/186 - 2020)
T0O
i = “Hospitali ya Mkoa wa Mara ujenzi wake 600 R 1’|
"“.d“"“? I3 upatlkanaq, uliasisiwa na Hayati Baba wa Taifa, /"'
“h"a‘""_“" LTIy baz'ajl Mwalimu LK. Nyerere zaidi ya miaka 40 F4
wa chanjo zimeimarika iliyopita sasa imekamilika na inatoa 500
., huduma,” Waziri Ummy
Idadi wanawake wanaotumia huduma za ™ /
afya kabla ya ujauzito na baada ya
kujifungua imeongezeka 300
Tl 200 192
Mwaka2019/20 | 3% ]
\ | b 100
_| e _ Vituo 7 vya kanda vya damu salama na
Mwaka 2015/16 | <.32% L T 1
- kuongeza vituo vidogo (satelites) Mwaka Mwaka 2020
1‘“““‘""-—.-7__ wya damu salama ambapo vituo vitano 2015/16
0% 0y — ujenzi wake unakamilishwa,
40%

60%

Chanzo cha data; Taarifa ya Hali ya Huduma ya Afya ya Uzazi na Mtoto nchini Tanzania
2015/16 - 2019/20 ya Wizara wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto

watumishi.

"Ujenzi na upanuzi huu umesogeza
huduma muhimu kwa ajili ya dharura
ya uzazi na watoto karibu na wananchi
kupitia uimarishaji wa vituo vyetu vya afya
ya msingi, hivyo kuwaondolea kero na
gharama kubwa walizokuwa wanazitumia
kufuata huduma hizi mbali na maeneo yao
na hivyo kuboresha maisha yao.

"Aidha, Serikali imeendelea kuimarisha
vituo saba vya kanda vya damu salama na
kuongeza vituo vidogo 14 (satelites) vya

Imeandaliwa na,
Kitengo cha Mawasiliano kwa Umma Serikalini (Afya)

ikilinganishwa na watumishi 86,152
mwaka 2015.

Anasema watumishi hao ni pamoja
na madaktari, wauguzi na wakunga,
wafamasia, wataalamu wa maabara na
kada nyingine ambao walipelekwa katika
vituo mbalimbali vya utoaji huduma nchi
nzima kulingana na mahitaji ya mikoa na
wilaya na kuwezesha kuimarika kwa utoaji
wa huduma za afya ikiwa ni pamoja na
afya ya uzazi na mtoto.

“Ni dhahiri kuwa uwepo wa watumishi
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Tanzania yapiga hatua utoaji huduma
za afya ya mama na mtoto

OO

Kwa kutumia
mfumo wa
ufuatiliaji wa
utoaji huduma za
afya unaonesha
kuwa vifo vya
watoto wa umri
chini ya mwaka
mmoja vilikuwa
vifo 9 kwa kila
vizazi hai 1,000
mwaka 2019/20

INATOKA UK. 17

hao umewezesha kuongezeka kwa
akinamama wanaozalishwa na watoa
huduma wenye ujuzi kutoka asilimia 64
mwaka 2015 hadi asilimia 80 mwaka 2020.

"Hivyo kufikia lengo la utekelezaji
tulilojiwekea katika mpango mkakati wa
pili wa kuboresha afya ya uzazi, mama,
mtoto mchanga, mtoto chini ya miaka
mitano na kijana (One Plan Il) wa mwaka
2016 -2020," anasisitiza.

DAWA, VIFAATIBA & VITENDANISHI

"Tutaendelea kuimarisha upatikanaji
wake kwa ajili ya huduma za afya nchini,
kumekuwa na ongezeko la bajeti ya dawa
kutoka shilingi bilioni 31 mwaka 2015 hadi
bilioni 270 mwaka 2019/20," anasema.

Waziri Ummy anafafanua kwamba
"Ongezeko hilo limewezesha kuimarika
kwa hali ya upatikanaji wa dawa muhimu
kwa ajili ya afya ya uzazi na mtoto kutoka
asilimia 53 mwaka 2015 hadi asilimia 96
Juni 2020.

“Dawa hizo ni pamoja na dawa ya kuzuia
kuvuja kwa damu baada ya kujifungua aina
ya Oxytocin, dawa za kudhibiti kifafa cha
mimba zinazotolewa kwa sindano aina ya
magnesium sulphate, dawa za kuongeza
damu aina ya Fefo na pia upatikanaji wa
njia za kisasa za uzazi wa mpango.

GARI ZA KUBEBEA WAGONJWA

Anasema katika kipindi cha 2015/16
hadi Juni, 2020 Serikali imeendelea
kuimarisha pia huduma za afya ya uzazi na
mtoto kwa kununua magari ya kubebea
wagonjwa (ambulance) 152 ambayo
yamesambazwa katika vituo vya kutolea
huduma za afya kwenye halmashauri
mbalimbali nchini.

"Magari haya yamewezesha kuokoa
maisha ya akina mama wengi pindi
wanapotakiwa kufikishwa kwa haraka
katika vituo vya kutolea huduma,”
anabainisha.

HUDUMA ZA CHANJO

Anasema ili kuimarisha upatikanaji,
uhifadhi na usambazaji wa Chanjo, Serikali
imeendelea kutoa fedha za kununulia
chanjo pamoja na ukarabati wa maghala ya
kuhifadhia chanjo eneo la Mabibo Dar es
Salaam.

“Imenunua magari 74 ya kubebea
chanjo, ununuzi majokofu 1,385
yanayotumia nguvu za jua ambapo Magari

hayo na Majokofu yalisambazwa ngazi ya
Halmashauri naTaifa," anasisitiza.

Anaongeza "Kuwepo kwa majokofu haya
sio tu kumeimarisha mnyororo baridi wa
chanjo lakini pia kumewezesha vituo vya
afya hususani zahanati na vituo vya afya
kupunguza gharama za uendeshaji kwa ni
awali walikuwa wananunua mitungi ya LP
gas takribani kila mwezi.

VIASHIRIA VYAIMARIKA

Waziri Ummy anabainisha “Kutokana
na maboresho yaliyofanyika katika kipindi
cha Serikali ya Awamu ya Tano, viashiria
vikuu vya mwenendo wa huduma za Afya
ya Uzazi, Mama na Mtoto, vimeendelea
kuimarika.

“Idadi ya wanawake wanaotumia
huduma za afya ya uzazi kabla ya ujauzito
na baada ya kujifungua imeongezeka
kutoka asilimia 32 mwaka 2015/16 hadi
asilimia 43 mwaka 2020, anasema.

Anasema kuimarishwa kwa ubora wa
huduma za kliniki kwa wajawazito na
watoto kumeleta ongezeko kubwa la
akinamama wanaohudhuria mara nne au
zaidi kwenye kliniki ya wajawazito kutoka
akinamama 747,524 (asilimia 39) mpaka
akinamama 1,758,191(asilimia 81) Juni
2020.

"Kiwango cha wajawazito wanaojifungua
kwenye vituo vya kutolea huduma
kimeongezeka kutoka akinamama
1,226,707 (asilimia 64) mwaka 2015
mpaka akinamama 1,801,603 (asilimia 83)
Juni 2020, tumevuka lengo la asilimia 80
tulilokuwa tumejiwekea katika

Mpango Mkakati wa Afya ya Uzazi na
Mtoto (2016-2020)," anasisitiza.

VIFO VYAPUNGUA

"Kwa kutumia takwimu za mfumo
wa kufuatilia vifo vitokanavyo na uzazi,
tumeshuhudia kupungua kwa vifo
vitokanavyo na uzazi kwa zaidi ya asilimia

71 ukilinganisha na vifo vilivyotolewa
taarifa kupitia utafiti mwaka 2015/2016
(TDHS).

“Hali hii inaashiria kuwa tutakapofanya
utafiti wa hali ya vifo vitokanavyo na uzazi
na watoto nchini ifikapo mwaka 2021,
kiwango cha vifo hivyo nchini Tanzania
kitakuwa chini ya vifo 190 kwa vizazi hai
100,000 ukilinganisha na vifo 556 kwa
vizazi hai 100,000 kama ilivyotolewa taarifa
kwenye utafiti wa mwaka 2015/16.

“Mwenendo huu unaendana na takwimu

za utafiti uliofanywa Mkoa wa Kigoma
kwa Kushirikiana na Taasisi ya Thamini
Uhai kwa ufadhili wa CDC mwaka 2018
ambapo kiwango cha vifo vitokanavyo na
uzazi kilikuwa ni 174 kwa kila vizazi hai
100,000," anafafanua.

Anasema taarifa za mapitio ya vifo hivi
zinaonesha kuwa zaidi ya asilimia 80 ya vifo
vitokanavyo na uzazi vinazuilika.

"Kwani, sababu zake ni pamoja na
kupoteza damu wakati wa uchungu,
kujifungua na baada ya kujifungua na kifafa
cha mimba ambavyo huchangia asilimia 50
ya vifo vyote.

"Sababu zingine ni upungufu wa damu
unaotokana zaidi na lishe duni na ukosefu
wa madini chuma mwilini hasa wakati wa
ujauzito, maambukizi ya bakteria baada
ya kujifungua, uchungu kinzani, kupasuka
mfuko wa uzazi nakadhalika.

MKAKATI MADHUBUTI

Anasema Serikali imeendelea kutekeleza
afua mbalimbali za kulinda afya ya mtoto
ikiwa ni pamoja na utoaji wa chanjo
mbalimbali, udhibiti wa magonjwa
mbalimbali, Afya ya Usafi wa Mazingira na
Mafunzo ya IMCl kwa watoa huduma za
afya nchini.

“Itaimarisha upatikanaji wa dawa
muhimu za watoto kwa zaidi ya asilimia
96, ujenzi na ukarabati wa wodi za watoto
wachanga na utoaji wa elimu kwa wazazi
juu ya unyonyeshaji katika kipindi cha
miaka miwili kumechangia kupungua zaidi
kwa vifo vya watoto nchini.

"Kwa kutumia mfumo wa ufuatiliaji wa
utoaji huduma za afya unaonesha kuwa vifo
vya watoto wa umri chini ya mwaka mmoja
vilikuwa vifo 9 kwa kila vizazi hai 1,000
mwaka 2019/20.

"Takwimu hizi zinaonesha mafanikio
makubwa ukilinganisha na Takwimu za
utafiti wa Viashiria vya Afya wa mwaka
2015/16 ambapo vifo vya watoto chini ya
mwaka mmoja ilikuwa vifo 43 kati ya vizazi
hai 1000

"Takwimu zetu za mwaka 2019/20 vifo
vya watoto chini ya miaka mitano vilikuwa
vifo 11 kati ya vizazi hai 1,000, ambapo
takwimu za utafiti wa mwaka 2015/16
ilikuwa vifo 67 kati ya vizazi hai 1000

"Takwimu zetu za mwaka 2019/20 vifo
vya watoto wachanga vilikuwa vifo 7 kati ya
vizazi hai 1,000, ambapo takwimu za utafiti
wa mwaka 2015/16 ilikuwa vifo 25 kati ya
vizazi hai 1000," anabainisha.
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Siku ya Lishe Kitaifa yazinduliwa kuendeleza
juhudi za kukabili utapiamlo nchini

OO

Kiwango
ambacho
kitaendelea
kuongezwa
taratibu katika
bajeti zijazo hadi
kufikia kiasi

cha dola 8.5
sawa na shilingi
18,000 kwa kila
mtoto kama
lilivyoshauri

na Jopo la
wataalamu wa
Benki ya Dunia
na wa masuala ya
Afya na Uchumi
Ulimwenguni..."

NA MWANDISHI WETU

Kwa mara ya kwanza, Tanzania
imeadhimisha Siku ya Lishe Kitaifa Agosti
7, mwaka huu, maadhimisho ambayo
yanalenga kuwaleta pamoja wananchi ili
kutambua na kufahamu umuhimu wa lishe
bora.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu
anasema maadhimisho hayo yataendelea
kufanyika miaka ijayo, yanalenga kuwa
chachu ya mabadiliko katika ulaji unaofaa
na mtindo bora wa maisha.

Anasema yatatumika kuhamasisha
utekelezaji wa shughuli za lishe kwenye
ngazi za mikoa na Halmashauri ili kutatua
matatizo ya lishe yaliyopo katika maeneo
yao husika.

"Yatatumika pia kuelimisha na
kuhamasisha umma wa Watanzania
kuhusu umuhimu wa lishe bora kwa
kutumia jumbe mbalimbali, kufanya
tathmini ya hali ya lishe na kutoa ushauri
kwa wananchi," anasema.

Anaongeza "Serikali inatambua lishe
bora ni msingi wa maendeleo ya Taifa letu,
na ni moja ya eneo la kipaumbele cha
kimaendeleo.

"Hivyo, kila mdau ikiwemo sekta binafsi
kwa nafasi yake na wananchi kwa ujumla
ana wajibu katika kupambana na aina zote
za utapiamlo.

“Maadhimisho haya yalete chachu
ya kujengaTaifa lenye watu wenye afya
njema na ufahamu mzuri wenye uwezo
wa kushiriki kikamilifu katika shughuli
mbalimbali za kiuchumi zikiwemo za
kilimo, uvuvi, ufugaji, biashara na kazi za
viwandani na maofisini," anasisitiza Waziri
Ummy.

Anasema Taifa likiwa na jamii yenye
lishe bora, ni dhahiri kwamba litafanikiwa
kupambana na maradhi, ujinga na
umaskini na hatimaye kuwa nchi ya Uchumi
wa Viwanda kama ilivyodhamiriwa na
Serikali ya Awamu ya Tano inayoongozwa
na Rais Dkt. John Magufuli.

Anasema kwa mwaka huu maadhimisho
hayo yalipewa kauli mbiu isemayo “Mlo
kamili kwenye jamii yetu unawezekana"
ikilenga kuikumbusha jamii umuhimu wa
kula mlo kamili katika kila mlo ili kuupatia
muwili virutubishi muhimu kwa lishe na afya
bora.

“lkumbukwe kuwa mlo kamili unatokana
na ulaji wa vyakula mchanganyiko kutoka
katika makundi matano ya vyakula

vinavyopatikana kwenye jamii yetu,"
anasema.

Anaongeza "Mlo kamili unajengwa na
vyakula vinavyotokana na makundi matano
ya vyakula, kundi la kwanza linahusisha
vyakula vyenye asili ya nafaka, mizizi na
ndizi mbichi, kundi la pili linahusisha
vyakula vyenye asili ya wanyama na
mikunde.

"Kundi la tatu ni mboga mboga; kundi
la nne ni matunda; na kundi la tano ni
mafuta, sukari na asali," anabainisha.

Waziri Ummy anasema utapiamlo ni
tatizo la muda mrefu na kwamba Tanzania
imepiga hatua katika kupunguza viwango

kutekeleza Mpango Mkakati Jumuishi
wa Kitaifa wa Utekelezaji wa Afua za
Lishe (National Multisectoral Nutrition
Action Plan- NMNAP 2016/17-2021/22),
uliozinduliwa na kuanza kutekelezwa
mwaka 2016.

"Kada ya Maafisa Lishe zimeanzishwa
katika Mikoa na Halmashauri zote nchini
mwaka 2012 pamoja na Waratibu wa Lishe
katika sekta zinazotekeleza huduma za
Lishe.

“Imeanzishwa Kamati Tendaji Jumuishi
ya Lishe ngazi ya Taifa inayoratibiwa na
Ofisi ya Waziri Mkuu, pamoja na Kamati
Tendaji Jumuishi za Mikoa na Halmashauri
zinazosimamia masuala ya Lishe katika

Takribani 97% ya
watoto wenye umri
chini ya miaka miwili/
wananyonyeshwa

maziwa ya mama.

Upungufu wa damu kwa
wanawake walio katika umri wa
kuzaa umepungua 16% ndaniya

miaka minane

Mwaka 2018

Mwaka 2010

0% 20% 40% 60%

Chanzo: Utafiti wa hali ya lishe nchini uliofanyika mwaka 2018
Takwimu za Hali ya Ulishaji watote nchini Tanzania

vya utapiamlo kwenye jamii, hususan
miongoni mwa watoto wadogo, vijana
balehe na akina mama walio katika umri
wa kuzaa.

Anasema utafiti wa kwanza mkubwa
kuhusu hali ya lishe nchini ulifanyika kati ya
mwaka 1964 na 1967 Mkoa wa Dodoma,
Kilimanjaro, Pwani na wilaya ya Karagwe,
ilibainika kati ya asilimia 40 - 66 ya watoto
waliokuwa na umri chini ya miaka mitano
walikuwa na utapiamlo.

"Miaka ya karibuni Serikali imeongeza
juhudi za kupambana na tatizo la utapiamlo
nchini kwa kushirikiana na wadau wetu
wa Maendeleo wa ndani na nje ya nchi,"
anasema.

Anazitaja ni pamoja na kuandaa na

pung

ya miaka minne

=\

34.4 (2014)

Serikali kwa kushirikiana na wadau wa Lishe
imeazimia na inaendelea kutekeleza afua za lishe
zenye matokeo makubwa kama vile, utoaji wa
vidonge vya Madini Chuma na Asidi ya Foliki kwa
wajawazito, utoaji wa matone ya Vitamin A na
dawa za minyoo na uongezaji wa virutubishi vya
madini na vitamin kwenye chakula,” Waziri
Ummy.

Imeandaliwa na
Kitengo cha Mawasiliano Serikalini (Afya)

ngazi za Taifa, Mikoa na Halmashauri,"
anasema.

Anaongeza “Serikali kwa kushirikiana na
wadau wa Lishe imeazimia nainaendelea
kutekeleza afua za lishe zenye matokeo
makubwa kama vile, utoaji wa vidonge
vya Madini Chuma na Asidi ya Foliki kwa
wajawazito, utoaji wa matone ya Vitamin
Ana dawa za minyoo na uongezaji wa
virutubishi vya madini na vitamin kwenye
chakula.

“Matibabu ya utapiamlo mkali kwa
watoto wa chini ya miaka mitano,
utoaji elimu na huduma za Lishe kwa
wanawake, vijana balehe, watoto wachanga
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Siku ya Lishe Kitaifa yazinduliwa kuendeleza
juhudi za kukabili utapiamlo nchini

Waziri wa Afya,
Maendeleo ya
Jamii,Jinsia, Wazee

na Watoto Ummy
Mwalimu akiangalia
mpangalio wa chakula
wakati wa kilele

cha wiki ya lishe

Dodoma
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na wadogo, elimu ya ulaji vyakula
mchanganyiko na mtindo bora wa maisha
kwa wanajamii wote.

"Tunafanya maboresho na kupitia sera
na miongozo mbalimbali ya utekelezaji

wa afua muhimu za Lishe nchini.

"Katika kuongeza kasi ya kupambana
na utapiamlo nchini, Serikali ya Awamu
ya Tano ilitoa Mwongozo kwenye Bajeti
ya mwaka 2017/18 wa kutenga kiasi cha
shilingi 1000 kwa ajili ya masuala ya lishe
kwa kila mtoto wa umri chini ya miaka
mitano.

"Kiwango ambacho kitaendelea
kuongezwa taratibu katika bajeti zijazo
hadi kufikia kiasi cha dola 8.5 sawa na
shilingi 18,000 kwa kila mtoto kama
lilivyoshauri na Jopo la wataalamu wa
Benki ya Dunia na wa masuala ya Afya na
Uchumi Ulimwenguni,” anasema.

Anasema kutokana na juhudi hizo
wameshuhudia kuboreka kwa hali ya lishe
kwa kutumia viashiria mbalimbali.

"Kulingana na utafiti wa hali ya lishe
nchini uliofanyika mwaka 2018, matokeo
yake kuonesha, udumavu umepungua
kutoka asilimia 34.4 mwaka 2014 hadi
asilimia 31.8 mwaka 2018.

"Upungufu wa damu kwa wanawake
walio katika umri wa kuzaa umepungua
kutoka asilimia 45 mwaka 2010 mpaka

asilimia 29 mwaka 2018.

"Pia tumeendelea kuwa na viwango
vidogo vya watoto wenye ukondefu
ambapo mwaka 2014 ulikuwa asilimia 4.5
na kwa uatfiti wa mwaka 2018 ni asilimia
3.5," anabainisha.

Anasema hata
hivyo, takwimu
hizo zimeonesha
bado kuna
changamoto
ya ongezeko la
uzito uliozidi na
kiribatumbo kwa
wanawake walio
katika umri wa
kuzaa kutoka
asilimia 29.7
mwaka 2014
mpaka asilimia
31.7 mwaka
2018.

"Aidha,
viwango vya
ulishaji wa
wa vyakula
vya nyongeza
miongoni mwa
watoto walio na
umri wa miezi
sita hadi 23
bado viko chini
ambapo mwaka 2018 ni asilimia 33 tuu ya
watoto hao walipata vyakula vya nyongeza
ipasavyo, yaani milo kutoka kwenye
makundi yote yanayotakiwa na idadi ya
milo inayopaswa kuliwa.

"Ni dhahiri kuwa, matatizo ya lishe
nchini yanatokana na jamii kutokuzingatia
ulaji unaofaa wa vyakula kutoka
katika makundi hayo matano kama
inavyoshauriwa na wataalaam wa lishe.

Kuhusu unyonyeshaji, Waziri Ummy
anasema Takwimu za Hali ya Ulishaji
watoto nchini Tanzania zinaonesha
takribani asilimia 97 ya watoto
wenye umri chini ya miaka miwili
wananyonyeshwa maziwa ya mama.

Anasema idadi ya watoto
wanaoanzishiwa kunyonyeshwa maziwa
ya mama kwa wakati sahihi katika kipindi
kisichozidi saa moja baada ya kuzaliwa ni
asilimia 53.

Anasema idadi ya watoto
wanaonyonyeshwa maziwa ya mama
pekee bila kupewa maji, vinywaji na
vyakula vingine katika kipindi cha miezi
sita ya mwanzo baada ya kuzaliwa ni

asilimia 58.

Anasema idadi ya watoto
wanaoanzishiwa vyakula vya nyongeza
kwa wakati sahihi katika umri wa miezi sita
hadi nane ni asilimia 87.

“Idadi ya watoto wenye umri wa
miezi sita hadi 23 wanaolishwa chakula
kinachokidhi vigezo vya ubora kilishe
ni asilimia 35. Vigezo hivyo ni idadi
sahihi ya milo anayopewa mtoto kwa
siku kulingana na umri wake, na mlo
uwe na mchanganyiko wa vyakula kutoka
kwenye makundi yasiyopungua manne ya
vyakula," anabainisha.

Waziri Ummy anaongeza "Sababu
kubwa ya utapiamlo kwa watoto ni
ulishaji usio sahihi ambao huchangiwa na
majukumu mengi yanayomkabili mama
na hivyo kukosa muda wa kutosha wa
kumtunza mtoto.

“Ni dhahiri kuwa mchango wa
mwanambke katika familia, ajira na
uzalishaji kwa ujumla ni mkubwa hivyo
ni muhimu kuwatia moyo na kuwasaidia
wanawake ili waweze kufanya majukumu
ya uzalishaji na utunzaji familia kwa
ukamilifu.

Anasema "Ujumbe mahsusi wa Wiki ya
Unyonyeshaji Duniani kwa mwaka huu
2020 ulisema "Tuwawezeshe wanawake
kunyonyesha kwa afya bora na ulinzi wa
mazingira” unahimiza na kukumbusha
wajibu wa makundi mbalimbali ya wadau
wa lishe kusaidia na kuondoa vikwazo
mbalimbali vinavyochangia baadhi ya
wanawake kushindwa kunyonyesha
watoto wao kikamilifu.

“Kauli mbiu pia inahimiza uwajibikaji
wa pamoja wa wadau ikiwemo Watumishi
katika Wizara, Idara na Taasisi za Serikali,
Watoa Huduma za Afya, Asasi za Kiraia,
Sekta Binafsi, Waandishi wa Habari,
na jamii kwa ujumla katika kulinda,
kuendeleza na kusaidia unyonyeshaji
maziwa ya mama na hivyo kuboresha
lishe ya jamii.

“Unatukumbusha kuwa kama
jamii tuna wajibu wa kuwawezesha
wazazi, hususani wanawake waweze
kunyonyesha watoto wao maziwa ya
mama pekee kwa miezi sita ya mwanzo
baada ya kujifungua. Aidha watoto
wanapotimiza miezi sita waanzishiwe
vyakula vya nyongeza vyenye ubora
kilishe huku wakiendelea kunyonyeshwa
hadi watakapotimiza umri wa miaka
miwili," anasisitiza Waziri Ummy.
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